Hỏi/ Thắc mắc - Cần tư vấn về Core I3 9100F có cần card rời không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn về Core I3 9100F có cần card rời không?

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Mình đinh ráp 1 con máy mới, thấy con Core i3 9100F sao rẻ thế, hàng mới, xung nhịp cao định mua về dựng con máy mới:
1) Main Giga B365M D2V:
2) CPU Intel core i3 9100F: 1990k
3) Ram DDR4 Kingston Bus 2400
4) Ổ cứng Kingtons SSD 480G
Vỏ và nguồn lấy từ máy cũ.
Nhờ các bạn đã dùng main và CPU này rồi tư vấn giúp:
- Con CPU này dòng F đã cắt giảm phần đồ họa, vậy Main B365M có card onbo không và nếu có thì có cần sắm card màn hình rời không. Mình không chơi games nặng, thỉnh thoảng thật ranh mới đào lại Đế chế III thôi.
- Con main gida B365M D2V hình như hơi quá khi gắn CPU i3, chíp H310 thì hợp hơn nhưng chênh vài trăm nên mình chọn. Thấy thông tin nó có cổng M2 (Ultra-Fast M.2 with PCIe Gen3 X4 & SATA interface) mình dùng để cắm ổ cứng SSD M2 hay cho card Wifi vậy?

bumblebee21

Rìu Sắt Đôi
chip dòng F là ko có iGPU bạn nhé, Còn main B365M chỉ là nơi để bạn gắp chip, card... thôi, ko có card đi sẵn, nếu muốn dùng chip đó bạn bắt buộc phải có card đồ họa rời để xuất hình. Theo mình bạn nên mua main B360, card nếu ko có nhu cầu quá cao thì có thể mua một số card giá rẻ hoặc card 2nd. Hoặc có thể xem qua một số dòng chip giá rẻ có card đồ họa tích hợp.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình đinh ráp 1 con máy mới, thấy con Core i3 9100F sao rẻ thế, hàng mới, xung nhịp cao định mua về dựng con máy mới:
1) Main Giga B365M D2V:
- Con CPU này dòng F đã cắt giảm phần đồ họa, vậy Main B365M có card onbo không và nếu có thì có cần sắm card màn hình rời không. Mình không chơi games nặng, thỉnh thoảng thật ranh mới đào lại Đế chế III thôi.
- Con main gida B365M D2V hình như hơi quá khi gắn CPU i3, chíp H310 thì hợp hơn nhưng chênh vài trăm nên mình chọn. Thấy thông tin nó có cổng M2 (Ultra-Fast M.2 with PCIe Gen3 X4 & SATA interface) mình dùng để cắm ổ cứng SSD M2 hay cho card Wifi vậy?
- Theo mô tả của hãng thì cổng M.2 sata để cắm SSD nhé.
NVMe PCIe Gen3 x4 2280 M.2 Connector (Up to 32 Gb/s)
GIGABYTE Motherboards are focused on delivering M.2 technology to enthusiasts who want to maximize their system’s potential.
- Có 2 lựa chọn là dùng card hoặc thay chip có hỗ trợ VGA
+ Dùng card thì tùy nhu cầu mà chọn loại rẻ thì hơn ~ 1tr5 là có card mới
+ Dùng chip i3-9100 thì giá chênh khoảng 1tr so với con i3-9100F.
Nếu không có nhu cầu nhiều về đồ họa thì nên dùng chip i3-9100
// Nếu là mình mình sẽ chọn Mainboard GIGABYTE B365M-DS3H vì giá tiền chênh nhau không nhiều mà lại có thêm cổng HDMI

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
nếu đã mua dc chip gen 9 thì cố mua con gtx 1660 6gb 192 bit hoặc hơn thì rtx 2070 8gb 256 bit , mấy con card giờ shopee sendo tiki sell tầm có hơn 6tr trở lên cũng ko đắt lắm . Còn nếu ko game gủng thì ko cần mua vga . Nếu game và đồ họa thiết kế , video v.v... thì nên sắm vga còn để render video các kiểu.

quansumk

Búa Gỗ Đôi
nếu đã mua dc chip gen 9 thì cố mua con gtx 1660 6gb 192 bit hoặc hơn thì rtx 2070 8gb 256 bit , mấy con card giờ shopee sendo tiki sell tầm có hơn 6tr trở lên cũng ko đắt lắm . Còn nếu ko game gủng thì ko cần mua vga . Nếu game và đồ họa thiết kế , video v.v... thì nên sắm vga còn để render video các kiểu.
VGA Quadro mới hỗ trợ render thôi chứ NVidia với AMD đâu có hỗ trợ render đâu nhỉ?

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
VGA Quadro mới hỗ trợ render thôi chứ NVidia với AMD đâu có hỗ trợ render đâu nhỉ?
thì mình nói là giá rẻ làm đồ họa đẹp thì vga tầm đó render là dc rồi , chứ vs cấu hình trên dùng quadro là hơi phí .

intel775

Gà con
Đã chơi dòng F thì chịu khó kiếm thêm cái card VGA thôi bạn ơi, ví dụ như RTX 2070 đó hihih :D

usbpc

Gà con
1) Main Giga B365M D2V:
1. Từ năm 2012. Chipset bán cầu bắc đã được loại bỏ để thay vào đó là gpu sẽ tích hợp với cpu trên cùng một đế. Con core i dòng F không có igpu
Tức là card đồ hoạ on board. Nên bạn phải mua vga rời cho máy
2. Bạn chọn dòng B365M D2V gigabyte nhé. Main dòng B luôn có phẩm chất cao hơn main dòng H.
Cổng PCIe gen 3x4 hỗ trợ ssd m2 nvme 3x4 tốc độ cao 3500 đọc/ 3200 đọc. Thế nên bạn cắm m2 vào cồn đó nhé bạn.
Card wifi cắm vào cổng khác nhé bạn!