Hỏi/ Thắc mắc - Cần tư vấn tản nhiệt CPU | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn tản nhiệt CPU

mrjunug

Gà con
Chào ae !
Tôi vừa mới lấy CPU này về mà chưa có lắp tản nhiệt gì cả, nên cần ae tư vấn lắp tản nhiệt Quạt hay Nước thì hợp lý?
Vì tôi để CPU vào trong 1 cái hộc cũng chỉ to gấp 2 lần kích thước CPU thôi, khá là kín và khi bật máy chơi game thì hơi nóng phả ra chân rất ấm :)).
Cấu hình máy: i7-7 , Card 1060, ram 16G.
Mùa hè đến rồi nên với thông tin như trên và ảnh bên dưới mong được ae tư vấn cách tản nhiệt hợp lý.
Cảm ơn ae nhiều!

Tuangianghb

Búa Gỗ
Bạn đang dùng case ( vỏ cây ) gì vậy , vấn đề của bạn dùng case thông , thoáng , lắp thêm quạt hút , đẩy , chứ core i7 của bạn nếu 4 nhân 8 luồng dùng tản 4 ống đồng hợp rồi...

chuixoixa

Rìu Bạc
tùy vào hầu bao nữa bác ơi :))
bạn này nói phải. Tùy hầu bao.
Quạt tản nhiệt nước hay quạt thường là chủ đề tranh luận trên toàn cầu, kết quả so ra nước chẳng hơn quạt truyền thống mà lại còn dở hơn là ngay khi tắt máy tản nước sẽ tắt quạt ngưng bơm, ôi nó hầm, còn tản quạt thường có miếng tản nhiệt vẫn tản đều đều.

Đẹp thì nên làm cái nước cho hầm hố nhưng lưu ý: dùng tản nước bộ All in one dùng lâu nó cũng khô nước và khi đó là mổ ra chích nước tản nhiệt xe vào nhé, phiền lắm, bụi cũng đóng vào dàn tản nhiệt. Tui dùng rồi và còn vứt trong tủ đây nầy! Còn mới nữa chớ.

Mua con tản quạt cho lành, tạo luồn khí thông liên tục là done. Ở trong thùng ngó vào canh bụi, trứng thằng lằn, kiến, gián... là chính thôi.

mrjunug

Gà con
Nhà e chung cư nên mấy con "trứng thằng lằn, kiến, gián... " là hầu như ko có. Vấn đề là nếu dùng quạt thì như e đã nói ở trên là CPU đang để trong hộc tủ, khí hầu như ko lưu thông nên quạt hơi nóng ra, xong lại hút vào thì khác gì nhau đâu ? Nóng vẫn hoàn nóng ? Do vậy liệu dùng tản nhiệt nước sẽ hợp lý hơn ?

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
dùng tản khí nhé bạn đỡ nhiều thứ khi dùng tản nước.

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
chỗ để như kia không hợp lý đâu, thiếu thông thoáng, dòng khí đối lưu không tốt.
Còn tuỳ thuộc vào kinh tế, sở thích bạn chơi j thôi, mỗi loại tản nhiệt có cái hay cái dở riêng. Mình thì thích dùng tản nhiệt khí, lúc tháo ra vệ sinh cũng dễ dàng, không cầu kỳ mất công như tản nhiệt nước.
Mình đang dùng Tản nhiệt CPU Thermalright Silver Arrow IB-E Extreme Edition. Nhiệt độ máy chạy chỉ tầm 35, phòng ko có điều hoà. Kem zin đi theo rất ngon, sau hơn 2 năm mình tháo ra vệ sinh thì kem vẫn còn tốt, không hề bị khô

kuroo123

Búa Đá Đôi
Nếu nhà bác ko có đủ diện tích để dời máy ra chỗ thông thoáng hơn để xài tản khí cho đỡ tốn kém thì mình nghĩ đầu tư tản nhiệt nước All-in-One khả dĩ hơn, chứ để nó hầm vậy nhanh hỏng linh kiện. Đầu tư loại tản tốt thì cũng bền mà, chất nữa thì tản nước custom luôn {big_smile}

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Chân bạn ấm do gió ko lưu thoát dc nhiệt , mình ko biết bên phải cái bàn đó có vật gì cản ko , nhưng nếu bạn muốn để máy đó để chơi game thì bạn có thể tham khảo cách của mình , bạn để ý chỗ mình khoanh đỏ nhé . Bạn khoét cho mình 1 lỗ kích thước 12x12 để lắp vừa 1 chiếc FAN 12x12 , , còn bạn cần thẩm mỹ thì có thể tùy cách bố trí lắp sao cho đẹp cái bàn . bạn có thể lắp FAN led cũng dc , tùy bạn , như vậy bạn vẫn dùng tản nhiệt khí , chi phí cái FAN cũng ko hề đắt , gió dc hút từ trong ra ngoài bạn sẽ khỏi lo bị ứ nhiệt trong hộc .

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
mình bổ sung là bạn có thể dùng nguồn 12v bên ngoài hoặc lấy nguồn từ nguồn máy tính cũng dc , lấy từ nguồn máy tính thì khi bật máy là n cũng quay luôn , và tắt máy là cũng tắt theo

nammoh

Búa Gỗ
Nhà e chung cư nên mấy con "trứng thằng lằn, kiến, gián... " là hầu như ko có. Vấn đề là nếu dùng quạt thì như e đã nói ở trên là CPU đang để trong hộc tủ, khí hầu như ko lưu thông nên quạt hơi nóng ra, xong lại hút vào thì khác gì nhau đâu ? Nóng vẫn hoàn nóng ? Do vậy liệu dùng tản nhiệt nước sẽ hợp lý hơn ?
Khí hầu như không lưu thông hầu như chỉ khí nóng luân chuyển thì tản nước có giải quyết được gì đâu. Nước dẫn nhiệt từ block CPU qua radiator mà không thoát được nhiệt dùng lâu dài nhẹ thì hỏng pump (bơm) nặng thì chưa biết nước nó bắn vào đâu nữa

chuixoixa

Rìu Bạc
Bạn có vẽ bị nhầm với chuyện nước là sẽ mát ở đây. Nhưng nước mát thì phải thoát nhiệt ra môi trường thì mới mát.

Tản nhiệt nước tui thấy cái nào cũng phải nhờ không khí để làm mát
, nước giải nhiệt chảy qua phần tiếp xúc với CPU để lấy nhiệt sau đó chảy qua dàn làm mát, dàn làm mát có nhiều lá kim loại và ở đây đặt cây quạt để thổi gió. Tóm lại nước làm nhiệm vụ chuyển nhiệt đi chổ khác. Bạn để trong tủ thì tản nước hay gì cũng bó tay thôi.

Tuy nhiên tui có giải phảp này {haha} đó là tản nhiệt nước custom{haha} (đầu tư loại này tốn và cực nhưng ngon!) dắt ống chạy từ trong thùng CPU ra bình nước nóng lạnh {haha} khà khà gắn 1 đầu vào vòi lạnh nối vào cục tản cpu, phần còn lại là đầu ra của nước sau khi đi qua CPU thì gắn vào bình nước trên máy nóng lạnh {haha}
Bao lạnh {lmao}

Ngoài CPU ra thì còn VGA, RAM, ổ đĩa, nguồn...tất cả đều tỏa nhiệt. Chắc phải lắp máy lạnh mini trong học.

Sửa lần cuối:
Mình đang thấy một số PC dùng để làm đầu phát nhạc số họ không dùng quạt tản nhiệt để chống rung (fanless) thì họ dùng cái gì thay thế vậy các bác? Không lẽ dùng nước giải nhiệt. Các bác nào biết chỗ nào bán mấy thứ này chia sẻ địa chỉ mình xin cám ơn

doanhanam

Búa Gỗ
Tản nhiệt nước bình thường , tản nhiệt nước 0 độ C cho chuyên gia , -60 độ cho giới nghiên cứu . Với 0 độ chuyên cho ép xung , các hoạt động server liên tục ngày ngày qua ngày khác , các chuyên gia về làm phim , đồ họa , chuyên thiết kế , kiến trúc .. . Với - 190 độ cho giới nghiên cứu cần các chức năng nghiên cứu , khoa học . Tham khảo http://makecool.ddns.net