Hỏi/ Thắc mắc - Cần tư vấn mua SSD M2 512G? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn mua SSD M2 512G?

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
Nhu cầu của mình muốn mua ổ SSD 512Gb để làm ổ C cài Windows và chứa Game! Mình đang phân vân giữa 2 ổ
1. NVMe Gen4 GIGABYTE AORUS 500GB giá 4tr
2. Samsung 970 Pro PCIe NVMe V-NAND M.2 2280 512GB giá 4.1tr

- Mình thấy ổ AORUS Gen 4 thế hệ mới tốc độ nhanh hơn Samsung và độ bền là 850TBW có thêm bộ nhớ cache 512Mb
Sao con Samsung 970 Pro Flash là MLC mà độ bền là 600TBW. còn AORUS Gen 4 Flash TLC mà độ bền 850TBW nhỉ các bác!

Phân vân quá các bác ơi! Cho mình xin ý kiến !

Sửa lần cuối:

meebo

Rìu Vàng Đôi
MLC hơn TLC là như chúng ta biết đại khái như bản dưới đây và ít ăn điện hơn thì tốn tiền hơn.

Tốc độ ? Thật ra bạn không cần tốc độ tối đa đến 3Gb mỗi giây đọc (ghi) bởi vì nếu bạn không làm Studio phim thì nó không cần thiết lắm. Bởi vì sao? Xuất phim hay dựng phim nó khủng hơn là load file của game nhiều. Bạn xem video dưới đây sẽ thấy M2 NVME không hơn SATA SSD bao nhiêu (chỉ 1-2 giây và bạn còn không kịp ngoáy mũi).

Về độ bền thì bạn đừng lo và đừng cậy vào đó (nó lại là 1 chiêu trò quảng cáo đấy). Các ổ cao cấp dòng Samsung Pro được test chạy hết TBW của nó mà nó vẫn còn chạy tốt thậm chí còn chạy gấp mấy lần thông số Samsung đưa ra, cái bạn nên lo là chíp nhớ bị hư thì làm sao lấy data :D

Giờ bạn thích con nào trong 2 con nào hơn nói ra để anh em xem. Con AORUS Gen 4 thì có tản nhiệt kìa lại thêm PCI-E Gen 4 (main phải hổ trợ nhe) nữa ăn đứt con Samsung! ngon đó! Con Samsung thì được cái MLC với tên tuổi.

Sửa lần cuối:

Anonymous Gamer

Búa Gỗ Đôi
MLC hơn TLC là như chúng ta biết đại khái như bản dưới đây và ít ăn điện hơn thì tốn tiền hơn.

Tốc độ ? Thật ra bạn không cần tốc độ tối đa đến 3Gb mỗi giây đọc (ghi) bởi vì nếu bạn không làm Studio phim thì nó không cần thiết lắm. Bởi vì sao? Xuất phim hay dựng phim nó khủng hơn là load file của game nhiều. Bạn xem video dưới đây sẽ thấy M2 NVME không hơn SATA SSD bao nhiêu (chỉ 1-2 giây và bạn còn không kịp ngoáy mũi).

Về độ bền thì bạn đừng lo và đừng cậy vào đó (nó lại là 1 chiêu trò quảng cáo đấy). Các ổ cao cấp dòng Samsung Pro được test chạy hết TBW của nó mà nó vẫn còn chạy tốt thậm chí còn chạy gấp mấy lần thông số Samsung đưa ra, cái bạn nên lo là chíp nhớ bị hư thì làm sao lấy data :D

Giờ bạn thích con nào trong 2 con nào hơn nói ra để anh em xem. Con AORUS Gen 4 thì có tản nhiệt kìa lại thêm PCI-E Gen 4 (main phải hổ trợ nhe) nữa ăn đứt con Samsung! ngon đó! Con Samsung thì được cái MLC với tên tuổi.

Con nào mình cũng thích! Samsung thì thương hiệu mình biết lâu nổi tiếng về độ bền cũng như tốc độ
Nhưng còn dòng "Gen4 GIGABYTE AORUS" này thì nghe nói dùng chip nhớ của Toshiba 96 Layers 3D TLC, kèm 8 kênh , cache 512Mb ... lại thế hệ Gen 4 tốc độ gấp đôi con Samsung trên... mà giá tiền thì ngang nhau!... Quá trời phân vân luôn bạn ơi! Con nào cũng ngon...

dungltcd

Lạt Ma
Sam pro 970 pro MLC nó vả chết tươi con kia về mọi mặt nếu cùng giá, con kia dùng Cache SLC nên khi test nó mạnh hơn thôi hết cache là biết mặt nhau ngay.

meebo

Rìu Vàng Đôi
ra vậy hả bác! Cảm ơn bác đã cho mình biết thông tin hữu ích này! Chắc nghiêng qua con Samsung quá!
Lựa chọn sáng suốt đấy.
Đừng lo lắng về TBW vì nó chỉ là con số thôi. Tôi cũng có 1 ssd và đang nóng lòng đợi ngày nó hết TBW nè :D
Mua cái tản nhiệt nhôm về gắn cho đẹp nữa (nếu thích)