Hỏi/ Thắc mắc - Cần tư vấn build PC | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cần tư vấn build PC

kenzjno1

Búa Gỗ
CPU INTEL i3-10100 (4C/8T, 3.60 GHz - 4.30 GHz, 6MB) - 1200
Mainboard ASROCK H410M-HVS
RAM desktop KINGSTON Fury Black (1 x 8GB) DDR4 2666MHz (HX426C16FB3/8)
Thùng máy/ Case Aerocool Streak- Led RGB
SSD Kingston A400 120GB Sata 3 (SA400S37/120G)
Tư vân giúp mình con nguồn với cỡ 450W là ok

Mục đích của mình là:
Pts linh tinh + office
Chơi ít game onl như: võ lâm, MU, LOL, Dota

Cầu hình trên đủ ổn định để sử dụng lâu dài ko mấy bác, nhờ mấy bác tư vấn giúp với !

Sửa lần cuối:

Shiny

Rìu Sắt
main thì mình khuyên ko nên chọn asrock mà nên chọn của asus msi gigabyte mấy hãng thông dụng ấy còn asrock mình dùng cảm thấy nó khởi động khá chậm so vs mấy hãng trên . Còn nguồn của bạn thì làm việc nhẹ trên máy thì cũng tạm ổn thôi chứ nếu lắp vga thì ít cũng phải nguồn Antec Neo Eco 550C 550W 80 Plus Bronze thì mới tải dc .

Giaolang

Búa Gỗ Đôi
Mainboard thì mình tin tưởng MSI, cả 2 máy nhà mình đang dùng.
Lúc này mình thấy giá RAM đang rẻ. Nếu có thể thì bạn nên làm luôn cặp RAM 16GB x 2=32GB luôn đi, xài cho đã khỏi phải lo nghĩ nâng cấp sau này. Minh xem trên Tiki thấy Ram thương hiệu Transcend 16GB bus 2666Ghz giá 1,190k áp mã giảm giá 6% vô còn rẻ nữa.

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Pts linh tinh + office
Nhu cầu của bạn tương đối nhẹ nhàng, nhưng sẽ có các hướng để bạn nâng cấp về sau nếu nhu cầu tăng lên: Chú ý đến CPU, (RAM, SSD, ổ cứng, thùng máy, phụ kiện .... thì cứ lên từ từ - nhu cầu đến đâu nâng dần cũng ok)
Không biết tầm nhìn PC khoảng vài ba năm nữa thế nào thui! :v

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Main nên chọn của Giga hay MSI. Mình ưa dùng hoặc tư vấn cho bạn bè nhiều nhất là main Giga, nó bền, ít hoảng. Bios thuộc dạng dễ nâng cấp phục hồi. Main Asrock trước kia có 2 cái bị hỏng, tuy hỗ trợ rất nhiệt tình (trễ 1 ngày bảo hành) nhưng rồi cũng hỏng.
Bạn cỗ lên con Ram 16 G luôn, ram giờ đang giảm, sau này thêm 1 con nữa chạy dư xăng
Ổ cứng SSD bạn nên mưa con 240G luôn. SSD bền, ít hỏng hơn HDD nhưng dung lượng càng cao càng ít hỏng hoặc ra đi đột ngột hơn.

Sửa lần cuối:

lightingbolt

Búa Đá Đôi

Mục đích của mình là:
Pts linh tinh + office

Cầu hình trên đủ ổn định để sử dụng lâu dài ko mấy bác, nhờ mấy bác tư vấn giúp với !
Theo mình thì
1. CPU tạm ổn trong khoảng 5 năm (k biết 5 năm với bạn coi là lâu dài chưa?)
2. Main không ổn tí nào, nên chuyển sang Giga, Intel
3. Ram 8GB ok
4. SSD 120GB hơi ít, nên thêm 1 HDD 1TB nữa hay ít nhất là 512GB
5. Không thấy VGA đâu cả trong khi nhu cầu có PTS và Game?? bạn nên cân nhắc vấn đề này vì VGA onboard không hiệu quả lắm nếu gặp game nặng hay PTS những việc lớn
6. Nguồn thì mình thấy cool master ổn

duonglinh2

Rìu Bạc
mình thấy nhu cầu bạn thiên về game thì mình nghĩ đổi con chip INTEL sang 1 con chip AMD và 1 con card thì vẫn hơn . giá con INTEL đó mua đc 1 con AMD và card ngon đó

tranloc84444

Gà con

Mục đích của mình là:
Pts linh tinh + office

Này còn tuỳ túi tiền bác nữa, mà nếu lấy 10100 thì nên lấy dòng F, giá sẽ rẻ hơn gần cả triệu.
cái nữa là nên lấy main giga hoặc msi, giá hơn ko bao nhiêu
Nguồn thì con infinity eco 450w là đẹp.
Case gaming tầm giá 500K là vừa.
Card với nhu cầu của bạn thì có 2 option. 1 là mua mới thì có thể check mấy con như 1650 - 1650 super hoặc 1660. Còn cũ thì có mấy con như 1060 nè, hoặc 1660 1660 super hàng 2nd còn bảo hành dài của hãng.

còn nếu có điều kiện. lên 10400f nhé. main lên B460M nè. sau này nâng cấp cũng OK hơn. Nói chung tuỳ mức tiền bạn có thể chi nữa. có con số cụ thể mọi người mới tư vấn cho bạn chính xác được.

Bạn muốn tư vấn kỹ hơn cứ inbox mình.

Mục đích của mình là:
Pts linh tinh + office

Theo mình RAM thì nên dùng dual RAM, còn lại như mấy bác trên góp ý đó 😁