Cần Tài Liệu Về Học Python, C#, C++,............ Từ Cơ Bản Đến Nâng Cao | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cần Tài Liệu Về Học Python, C#, C++,............ Từ Cơ Bản Đến Nâng Cao

Đang tìm kiếm tài liệu học Python, C#, C++, từ cơ bản đến nâng cao. Ai có thể giới thiệu cho mình những nguồn tài liệu uy tín và chất lượng được không? Mình đang muốn học tập và nâng cao kỹ năng lập trình của mình. Bất kỳ đề xuất hay gợi ý nào đều được hoan nghênh. Cảm ơn mọi người nhiều!

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Dưới đây là một số tài liệu học tập về Python, C#, C++ từ cơ bản đến nâng cao:

1. Python:

1. C#:

1. C++:

N

n2t4r

Nếu bạn học lập trình cơ bản với tâm thế của một người chưa biết gì về lập trình thì mình khuyên nên học C++ và chỉ mỗi C++. Đơn giản vì nó khó và rất khó. Nếu hiểu được C++ bạn gần như hiểu được mọi ngôn ngữ khác bởi cấu trúc thằng nào thằng nấy na ná nhau hết, có thằng nhiều thư viện nhiều support, còn học C++ là học từ số 0, cách viết thuật toán và muôn vàn các thể loại khác (Nếu lên OOP thì học C# chứ đừng theo OOP của C++)
Học cũng nhiều cách học như lên trung tâm, freecodecamp, howkteam...
Cái quan trọng nhất khi bạn học cơ bản là cách viết chương trình và tư duy thuật toán. Có thể tham khảo Giải thuật và lập trình, Tài liệu giáo khoa Chuyên tin Tập 1, 2 (GT & LT, TLGK Chuyên Tin là Pascal nhưng thuật toán trong đó tổng quát cho mọi ngôn ngữ)
Luyện bằng các bài tập cơ bản cho từng kiểu dữ liệu. Ngoài ra có thể lên ntucoder, hackerrank, codeforces, leetcode, topcoder để luyện thêm.

Quan niệm cá nhân: Mình thấy mấy bạn bây giờ (đa phần là cấp 3), học Python mà trong đầu như kiểu chẳng biết gì hết á. Viết chương trình sai lên sai xuống, thuật toán chẳng biết chữ nào mà đua đòi lập trình game, AI, tự động hoá, lên mạng thấy có cái gì hay hay là lôi về chép theo rồi chẳng hiểu nó chạy như nào. Những thứ mình kể trên vốn là những kiến thức cực kì khó trong CNTT, đòi hỏi người lập trình phải học hỏi và kinh nghiệm. Riêng cái AI thì ông nào học giỏi lắm mới theo nổi.
Nói tới đây chắc sẽ có một số người vào chửi mình: Python là ngôn ngữ mới, gọn nhẹ, tốt, thuật toán ai cần học? Học để nó giống Pascal ngày xưa à? Dùng hàm có sẵn cho nhanh chứ ai ngu đi viết thủ công thế?
Vâng, nếu bạn nghĩ bạn có thể dùng thư viện sẵn và hàm để giải 1 bài tin bất kì, nhờ bạn giải giúp mình mấy bài Quy hoạch động trạng thái. Bạn dùng hàm được người ta cũng dùng hàm được, vậy ai rảnh thuê bạn về làm cho người ta?

N

n2t4r

Nhằm để có một góc nhìn khách quan hơn, mình xin mời bạn đọc lời khuyên của thầy Lê Minh Hoàng, người khá quen thuộc với bất kì ai đã và đang học CNTT ở VN, mình lấy từ bình luận của thầy trong VNOI:
Nếu bạn hỏi học C++ thế nào thì mình có thể trả lời thế này:
1. Học chắc kiến thức, hiểu một cách hệ thống và logic, ban đầu có thể hơi tí phải tra tài liệu nhưng dần dần sẽ nhớ được. Khâu này quan trọng nhất. Nếu bạn có thể tự đọc tài liệu thì tìm tài liệu thật chuẩn mà học, nếu có người dạy cũng cần người dạy chuẩn. Nếu bạn học lỏm mỗi người một tí hoặc học từ một người thiếu kinh nghiệm sẽ "học được" rất nhiều tật xấu, sau muốn sửa rất khó.
2. Làm bài tập nghiêm túc, có test có debug đàng hoàng, đoạn này phải tự là chính, không được cho người khác can thiệp vào sản phẩm, chỉ được bình luận và chỉ bảo thôi.
3. Cố gắng làm một sản phẩm "đẹp" cả về giải pháp, thiết kế và thẩm mỹ, cho dù đó là một đoạn code vô cùng đơn giản. Giống như làm một tài liệu để khi cần mình có thể tham khảo lại vậy.
4. Học ngôn ngữ lập trình song song với các giải thuật cơ bản, adhoc để nâng cao kỹ năng giải quyết vấn đề.
5. Cách dạy ở các trường chuyên, cụ thể là đội tuyển có thể không thích hợp với một số đối tượng. Ở đó họ đào tạo đi đôi với tuyển chọn, họ có dạy cơ bản nhưng để phần lớn thời gian cho bạn tự giác, rồi họ tuyển chọn những người tốt nhất trong số đó, bạn phải tự mình vươn lên và chứng tỏ được mình thì mới được chọn để học những thứ khó hơn, đi sâu vào chuyên môn hơn. Gần như không có sức ép lớn bắt các bạn phải học (thằng nào bảo học chuyên = nhồi nhét là thằng chẳng biết gì). Trong môi trường đó nếu bạn lười thì tự phế ngay, và họ cũng chẳng quan tâm tới việc vực bạn lên đâu vì còn đầy thằng giỏi khác cần quan tâm. Vì vậy nếu bạn hỏi các tuyển học C++ thế nào thì đa số sẽ trả lời là tự bơi, thằng không chết đuối sẽ được học bơi bài bản, thằng chết đuối sẽ được "cứu hộ" lên bờ học Lý Hóa Sinh Sử Địa GDCD....
6. Đừng tin vào những cuốn sách kiểu như học C++ trong 21 ngày... 21 ngày chắc chỉ dành cho 2 đối tượng: Hoặc biết ngôn ngữ tương tự rồi, hoặc chỉ biết chép code thôi. Chép code thì thậm chí là chép code cũ của chính mình cũng không mong tiến bộ được.
7. Chuyện thi CP hay làm Dev lại khác nữa. Trước kia mình cũng biết C++, nhưng để thi được và dạy được mình cũng phải reg nick luyện chưởng hơn 1 năm ở các kỳ thi online. Làm Dev cũng thế thôi, cứ phải làm thì mới học được đến nơi đến chốn còn cứ ngồi nghe thằng khác nói thì ko bao giờ khá lên được đâu.

LaPluie319

Búa Gỗ
Dưới đây là một số tài liệu học tập về Python, C#, C++ từ cơ bản đến nâng cao:

1. Python:

1. C#:

1. C++:

awe sừm