Nhờ tư vấn - Cài windows 7 lên máy Lenovo mặc định chạy win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cài windows 7 lên máy Lenovo mặc định chạy win 10

quadensatgai

Rìu Sắt
Chào anh em,
Công ty mình có phát cho cái máy Lenovo Ideapad 320 14isk i3 6006U/4GB. Theo như mình tìm hiểu thì con máy này mặc định chạy win 10, driver trên trang chủ cũng chỉ cho win 10. Nhưng giờ thì nó chậm như con rùa, nên đành cài bản ltsc dùng tạm.
Mình có thử cài win 7 nhưng cứ vào được xíu là lại treo cứng máy không biết lý do tại sao.
Anh em có giải pháp nào để cài win 7 lên máy này không?
Cảm ơn anh em.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Nếu chạy win10 mà bị chậm thì giải pháp là thay ổ ssd và tăng ram lên 8gb. Laptop dell xps 14z của mình dùng chíp intel gen 2th, ổ hdd 750gb cũng bị chậm, mới thay ổ ssd kiosia 240gb giá có 620k, cài win10 pro 20h2 giờ chạy phà phà. Không nên quay lại win7 vì nó không còn được microsoft hỗ trợ bảo mật.

quadensatgai

Rìu Sắt
Bình thường win 7 hay dùng boot là legacy còn win 10 là boot UEFI , máy bạn đang set bios là UEFI thì cài win 7 treo là phải , còn muốn dùng win 7 set bios boot là legacy sau đó phải clear ổ cứng thành 1 ổ rồi chia lại phân vùng rồi mới cài dc win 7 . Mất hết dữ liệu và tốn thời gian .
mình thử cài cả 2 cách rồi, vô tới win được mấy giây là treo máy luôn.

quadensatgai

Rìu Sắt
Nếu chạy win10 mà bị chậm thì giải pháp là thay ổ ssd và tăng ram lên 8gb. Laptop dell xps 14z của mình dùng chíp intel gen 2th, ổ hdd 750gb cũng bị chậm, mới thay ổ ssd kiosia 240gb giá có 620k, cài win10 pro 20h2 giờ chạy phà phà. Không nên quay lại win7 vì nó không còn được microsoft hỗ trợ bảo mật.
Máy công ty, mà mình cũng mới vào nên không đòi hỏi được. Với lại sếp chỉ biết nó còn chạy là được, đâu quan tâm chậm hay nhanh.
Còn vấn đề hỗ trợ bảo mật trên win 7 cũng không quan trọng lắm. Nhiều máy giờ còn dùng XP nữa là :))

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Chào anh em,
Công ty mình có phát cho cái máy Lenovo Ideapad 320 14isk i3 6006U/4GB. Theo như mình tìm hiểu thì con máy này mặc định chạy win 10, driver trên trang chủ cũng chỉ cho win 10. Nhưng giờ thì nó chậm như con rùa, nên đành cài bản ltsc dùng tạm.
Mình có thử cài win 7 nhưng cứ vào được xíu là lại treo cứng máy không biết lý do tại sao.
Anh em có giải pháp nào để cài win 7 lên máy này không?
Cảm ơn anh em.
cài thử là bạn cài được đến đâu vô Win 7 chưa hay bị vướng usb 3.0 hay là sao nữa? bạn úp hình minh họa nữa thì hay rồi.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Bình thường win 7 hay dùng boot là legacy còn win 10 là boot UEFI , máy bạn đang set bios là UEFI thì cài win 7 treo là phải , còn muốn dùng win 7 set bios boot là legacy sau đó phải clear ổ cứng thành 1 ổ rồi chia lại phân vùng rồi mới cài dc win 7 . Mất hết dữ liệu và tốn thời gian .
NO! chuyển đổi giữa legacy và UEFI thì không cần clear ổ cứng mà chỉ cần convert thôi không mất dữ liệu gì hết. thông tin bạn biết.

quadensatgai

Rìu Sắt
cài thử là bạn cài được đến đâu vô Win 7 chưa hay bị vướng usb 3.0 hay là sao nữa? bạn úp hình minh họa nữa thì hay rồi.
vô tận trong rồi ý bạn, vô tới desktop xíu là nó treo luôn. mình cài lại mấy lượt. thấy nó vẫn vậy nên cài qua win 10 thì nó hết bị.

Shiny

Rìu Sắt
NO! chuyển đổi giữa legacy và UEFI thì không cần clear ổ cứng mà chỉ cần convert thôi không mất dữ liệu gì hết. thông tin bạn biết.
ko hẳn đâu bạn , đấy là bạn chuyển đổi trong disk management hoặc dùng magic patition còn nếu khi cài win mới vd như win 10 nó vẫn bắt clear phân vùng qua win 10 rồi nó chuyển đổi thành GPT mới cho cài . Trước mình cài win 10 đã convert qua disk management thành gpt , sau đó ktra kĩ lại qua magic partition , cuối cùng cài bản win 10 ver 2004 update mới nhất nó bắt phải clear toàn bộ ổ cứng rồi set lại gpt ổ cứng qua win 10 setup mới cho cài chứ ko phải convert qua mấy cái trên mới cài dc win 10 hay win 7 đâu .

quadensatgai

Rìu Sắt
hình như mình làm chưa đúng, mình có chuyển qua lại giữa boot legacy và uefi trong bios để cài, nhưng không nhớ để chế độ nào vì cài mấy bữa rồi. Chứ mình chưa convert mbr qua gpt hay ngược lại.
Trong trường hợp convert gpt qua mbr và cài được nhưng nhà sản xuất không support driver cho win 7 thì có cách nào bổ sung driver cho nó không bạn?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
cpu thế hệ 6 vẫn support win 7 , nhưng 1 số dòng máy cài sẽ ko hỗ trợ touchpad hoặc driver màn hình . ko biết bạn cài win 7 , cài driver rồi mới bị hay chưa cài đã bị ? nếu chưa cài đã bị thì tốt nhất bạn vài ltsb , bản ltsb nhẹ hơn ltsc

quadensatgai

Rìu Sắt
cpu thế hệ 6 vẫn support win 7 , nhưng 1 số dòng máy cài sẽ ko hỗ trợ touchpad hoặc driver màn hình . ko biết bạn cài win 7 , cài driver rồi mới bị hay chưa cài đã bị ? nếu chưa cài đã bị thì tốt nhất bạn vài ltsb , bản ltsb nhẹ hơn ltsc
mình đâu có cài được gì đâu, nó login vào desktop được vài giây là treo máy, mở đi mở lại mấy lần đều vậy. Thế nên cài thử bản ltsb, mà nó cũng chậm quá, cài edge vào không được. Nên thử bản ltsc của AnhDV thấy nó tương đối nhẹ và mượt nên đang dùng bản này.

quadensatgai

Rìu Sắt
trường hợp win 10 rùa quá thì nên nâng cấp ssd nha
máy công ty nên cố gắng tự khắc phục thôi, chứ nâng cấp thì thôi. Lúc nào cần thì lôi máy mình ra sài, còn lại nhẹ nhàng thì dùng máy cty. Các sếp chỉ biết nó vẫn chạy thôi chứ nhanh chậm không care :D

haxoma

Rìu Vàng Đôi
hình như mình làm chưa đúng, mình có chuyển qua lại giữa boot legacy và uefi trong bios để cài, nhưng không nhớ để chế độ nào vì cài mấy bữa rồi. Chứ mình chưa convert mbr qua gpt hay ngược lại.
Trong trường hợp convert gpt qua mbr và cài được nhưng nhà sản xuất không support driver cho win 7 thì có cách nào bổ sung driver cho nó không bạn?
mình từng thử cài Win 7 con cpu i7 thế hệ 9 còn của bạn là i3 thế hệ 6 mà được chỉ thiếu driver vga rồi mò mẩm cũng cài dứt điểm driver vga. driver thì bạn chạy thử Easy Driver bản 7 thử xem.

quadensatgai

Rìu Sắt
mình từng thử cài Win 7 con cpu i7 thế hệ 9 còn của bạn là i3 thế hệ 6 mà được chỉ thiếu driver vga rồi mò mẩm cũng cài dứt điểm driver vga. driver thì bạn chạy thử Easy Driver bản 7 thử xem.
nói chung mình cũng không biết nó sẽ thiếu những driver gì, vì chưa cài được nên chưa biết. nhưng hãng thì kg support win 7 là chắc chắn rồi :D