Hỏi/ Thắc mắc - Cài Win | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Win

Tệp tin .ISO là tệp tin mà anh Mai cung cấp cho người dùng bản cài đặt SP của mình.
Tệp tin này là tệp tin ảnh đĩa CD/DVD và người dùng cần phải chuyển đổi nó (ghi) thành đĩa CD/DVD dùng làm đĩa khởi động máy rồi mới cài đặt.
Một số bản win trước win10 không mount được .ISO. Mặc dù vậy, win10 mount được .ISO, điều đó không có nghĩa là có thể thực thi tệp setup.exe để cài đặt windows. Tôi tin là bạn chưa làm thực tế.
XP, win7 tôi dùng ghost, win10 tôi giải nén .WIM (.ESD), không chạy setup.exe.​
Mình chưa làm trực tiếp với thấy trên youtube không có, nên mới lên đây tham khảo ý kiến của mòi người nè :)

cài windows có rất nhiều cách cài VD: win to hdd, WinNTsetup, usb, pe, ....
các kỉ thuật như mình thì sẻ có 1 ổ hdd có thể boot dc pe 2 chuẩn MBR, GPT kèm 1 đóng software, Win. iso full soft, ghost .gho, .tib
1 cài 4G chứa 1 bản windows 10 lite x864 boot 2 chuẩn MBR, GPT dành cài cho máy cấu hình thấp hoặc khách thích cài để chơi games.
cách bạn chỉ đơn giản cho người mới tập cài win thôi.
chứ trường hợp như: thay ổ cứng mới, rap pc mới, phải phân vùng ổ cứng....
hướng dẩn 1 cách đơn giản để tự tạo 1 usb boot dc 2 chuẩn cài cho dể.
1 chuẩn bị 1 usb 4G trở lên và 1 iso windows tuỳ thích.
2 download phần nềm : https://rufus.ie/vi/
3 mở rufus lên chọn usb cần nạp chọn đến file iso cần nạp
4 bấm tổ hợp phím ALT+E như hình khoan đỏ boot dc 2 chế độ
5 bấm Start chờ chạy xong là có 1 usb cài windows chạy dc cả 2 chuẩn
Quan trọng là cách đó có hiệu quả không hay là nó gặp lỗi trong quá trình cài, vì trên youtube mình chưa thấy cài theo kiểu đó.

Tôi thì cá biệt , trường hợp như sau : Máy tôi Main G41 ram3 nó đặc thù chỉ boot được UEFI qua CD/DVD mà ko boot UEFI được từ USB , do vậy muốn cài win UEFI thì phải boot từ DVD
Nếu máy đã boot win UEFI rồi , muốn cài lại thì chỉ có lựa chọn là cài ngay trên nền WIN đang chạy (upGrade) hoặc cài từ lênh dos (cài sạch) hoặc cài từ DVD
Còn cài từ boot USB thì phải cài dưới dạng Legacy
Máy bác cũng lạ đời thiệt, đã chuẩn UEFI mà cài bằng USB lại thành legacy, rối nào thiệt. Mà cài sạch thì khi gọi lệnh setup mình xóa sạch hết các phân vùng trên ổ cài win thành Unllocated thì nó mới như ban đầu chứ sao phải dos mới được bác? ( cái này e thắc mắc)

dungltcd

Lạt Ma
Đâu khi lúc mình cài vào lúc chọn các ổ đĩa thì mình xóa hết các phân vùng trên ổ C đưa ổ cứng cài win đó về Unllocated thì cũng giống như ổ cứng mới mua về thôi chứ bác ?
Máy bác cũng lạ đời thiệt, đã chuẩn UEFI mà cài bằng USB lại thành legacy, rối nào thiệt. Mà cài sạch thì khi gọi lệnh setup mình xóa sạch hết các phân vùng trên ổ cài win thành Unllocated thì nó mới như ban đầu chứ sao phải dos mới được bác? ( cái này e thắc mắc)
Bạn không thể tự vác xẻng để tự xúc bạn ra khỏi chỗ đất bạn đang đứng !==> phi logic (định lý bất toàn) ! :D

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu lúc vào khúc chọn ổ đĩa, mình xóa sạch hết các phân vùng trên ổ C đưa vè Untrallocated thì vẫn sạch chứ bạn?
bạn muốn xoá dc phân vùng C thì đầu tiên bạn phải ở chế độ recovery , bật cmd rồi thao tác lệnh xoá , recovery n nạp vô ramdisk nên bạn hoàn toàn có thể xoá toàn bộ các phân vùng , còn bản thân bạn chạy setup.exe trên win thì ko bảo giờ format dc ổ C

malemkhoang

Rìu Chiến
Mình chưa làm trực tiếp với thấy trên youtube không có, nên mới lên đây tham khảo ý kiến của mòi người nè :)
Bạn mạnh dạn làm thật đi nhé.
Một vài thứ bạn cần nắm chắc: BIOS vs UEFI, GPT vs MBR, driver vs disk vs partition, x32 vs x64...
Hiện tại hiểu biết của bạn về phân vùng và ổ C: còn mung lung lắm.
"Chúa" nói: Win sẽ chạy trên một phân vùng GPT.
"Tín đồ của chúa" nói: UEFI là hệ thống nền tảng x64, nó phải có phân vùng GPT (FAT32 + NTFS).
Thực tế windows x32 có FAT32 + NTFS nhưng không phải là GPT và hệ thống UEFI.
Bạn cần trả lời cho được:
Bạn cài win để làm gì?
Cuối cùng bạn và windows của bạn sẽ đi về đâu?
Còn hai câu hỏi phía trước bỏ qua cũng được.​

tinhlskhoi

Búa Gỗ
kiến thức các bạn chia sẽ kinh nghiệm người ta đả làm qua rất nhiều lần người ta mới chia sẻ, bạn nên lấy đó mà học theo chứ đừng bàn ra cách này cách kia mà hảy tập cài win trên nhiều cách để có cái nhìn trực quan hơn.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Bạn mạnh dạn làm thật đi nhé.
Một vài thứ bạn cần nắm chắc: BIOS vs UEFI, GPT vs MBR, driver vs disk vs partition, x32 vs x64...
Hiện tại hiểu biết của bạn về phân vùng và ổ C: còn mung lung lắm.
"Chúa" nói: Win sẽ chạy trên một phân vùng GPT.
"Tín đồ của chúa" nói: UEFI là hệ thống nền tảng x64, nó phải có phân vùng GPT (FAT32 + NTFS).
Thực tế windows x32 có FAT32 + NTFS nhưng không phải là GPT và hệ thống UEFI.
Bạn cần trả lời cho được:
Bạn cài win để làm gì?
Cuối cùng bạn và windows của bạn sẽ đi về đâu?
Còn hai câu hỏi phía trước bỏ qua cũng được.​
Vấn đề là bạn lấy ở đâu ra windows x32?
Cá nhân tôi từ trước đến nay chỉ cài windows x86 hoặc x64 thôi, chưa tải được bản x32

Thím chạy trên Win thì làm sao mà xóa ổ Win đang chạy đó được.
Câu trả lời này hợp lý nè, bạn trả lời đúng ý của mình. Vậy nên người ta mới vào mồi trường PE của Usb cứu hộ với PE của chính bản Win đó, thì mới xóa hết. Đúng không bác ?

bạn muốn xoá dc phân vùng C thì đầu tiên bạn phải ở chế độ recovery , bật cmd rồi thao tác lệnh xoá , recovery n nạp vô ramdisk nên bạn hoàn toàn có thể xoá toàn bộ các phân vùng , còn bản thân bạn chạy setup.exe trên win thì ko bảo giờ format dc

bạn muốn xoá dc phân vùng C thì đầu tiên bạn phải ở chế độ recovery , bật cmd rồi thao tác lệnh xoá , recovery n nạp vô ramdisk nên bạn hoàn toàn có thể xoá toàn bộ các phân vùng , còn bản thân bạn chạy setup.exe trên win thì ko bảo giờ format dc ổ C
Mình cần sự giải thích này. Tks bạn