Hỏi/ Thắc mắc - Cài Win | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài Win

Mọi người cho mình hỏi là khi mình cài win, tại sao khi mình download file iso về ổ cứng (D, E) trên win 10 thì mình click đúp vào nó mount ra cho mình, lúc đó có file setup, chỉ việc cài thôi. Mà mình thấy trên mạng thường là vào Win PE của win 10 ( Shift + restart dùng cmd để gọi file setup ra) hoặc dùng những bộ cứu hộ để vào file setup cài. Sao không cài trực tiếp lúc còn trong Win luôn? Chúc mn buổi tối vui vẻ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mọi người cho mình hỏi là khi mình cài win, tại sao khi mình download file iso về ổ cứng (D, E) trên win 10 thì mình click đúp vào nó mount ra cho mình, lúc đó có file setup, chỉ việc cài thôi. Mà mình thấy trên mạng thường là vào Win PE của win 10 ( Shift + restart dùng cmd để gọi file setup ra) hoặc dùng những bộ cứu hộ để vào file setup cài. Sao không cài trực tiếp lúc còn trong Win luôn? Chúc mn buổi tối vui vẻ.
Mỗi người có cách riêng , do vậy bạn cài được theo cách nào thì dùng theo cách đó thôi .
Còn người khác họ muốn rườm rà thì kệ người đó đi
===========
PS?//?? Ko vào được win thì cài từ đâu ????

Cài theo kiểu của Bạn là cài nâng cấp..cài đè..cài chồng ....Còn cài theo kiểu dùng winPE hay USB v.v..là cài sạch . Thông thường thì những người rành cài đặt sẽ chọn kiểu cài sạch bằng file ISO chính gốc Microsoft để máy tính hoạt động hoàn hảo và không bị lổi vặ

Cài theo kiểu của Bạn là cài nâng cấp..cài đè..cài chồng ....Còn cài theo kiểu dùng winPE hay USB v.v..là cài sạch . Thông thường thì những người rành cài đặt sẽ chọn kiểu cài sạch bằng file ISO chính gốc Microsoft để máy tính hoạt động hoàn hảo và không bị lổi vặt .
Mình quên đề cập là trường hợp là đang xài Win bình thường, nhưng mà mình muốn xài phiên bản khác ví dụ như đang xài Win 10 muốn chạy xuống win 7 hoặc 8 xài, hoặc xài các phiên bản Win 10. Thì mình gọi file setup trực tiếp trên ổ cứng thì có vấn đề gì hay không? Còn cách cài đó thì lúc vào phần ỗ đĩa thì mình xóa hết các phân vùng thì win vẫn sạch mà.
Mỗi người có cách riêng , do vậy bạn cài được theo cách nào thì dùng theo cách đó thôi .
Còn người khác họ muốn rườm rà thì kệ người đó đi
===========
PS?//?? Ko vào được win thì cài từ đâu ????
Mình quên đề cập là trường hợp là đang xài Win bình thường, nhưng mà mình muốn xài phiên bản khác ví dụ như đang xài Win 10 muốn chạy xuống win 7 hoặc 8 xài, hoặc xài các phiên bản Win 10. Thì mình gọi file setup trực tiếp trên ổ cứng thì có vấn đề gì hay không?

thangnt

Búa Gỗ Đôi
Mình quên đề cập là trường hợp là đang xài Win bình thường, nhưng mà mình muốn xài phiên bản khác ví dụ như đang xài Win 10 muốn chạy xuống win 7 hoặc 8 xài, hoặc xài các phiên bản Win 10. Thì mình gọi file setup trực tiếp trên ổ cứng thì có vấn đề gì hay không? Còn cách cài đó thì lúc vào phần ỗ đĩa thì mình xóa hết các phân vùng thì win vẫn sạch mà.

Mình quên đề cập là trường hợp là đang xài Win bình thường, nhưng mà mình muốn xài phiên bản khác ví dụ như đang xài Win 10 muốn chạy xuống win 7 hoặc 8 xài, hoặc xài các phiên bản Win 10. Thì mình gọi file setup trực tiếp trên ổ cứng thì có vấn đề gì hay không?
mình ko nhớ là có xuống đc hay ko. chứ lên thì ko vấn đề gì. nếu nhu cầu là như thế thì bạn chỉ cần backup lại bản đang dùng (nếu thấy ổn định), sau đó cài lại mới hoàn toàn có thể tránh vài lỗi nào đó. và kiểu này thì càng nên dùng winPE :D vì nó rất tiện dụng cho việc test các bản win khác nhau

Cài theo kiểu của Bạn là cài nâng cấp..cài đè..cài chồng ....Còn cài theo kiểu dùng winPE hay USB v.v..là cài sạch . Thông thường thì những người rành cài đặt sẽ chọn kiểu cài sạch bằng file ISO chính gốc Microsoft để máy tính hoạt động hoàn hảo và không bị lổi vặt .

Chắc để làm màu thôi bạn ơi, mà mình toàn cài = usb hay winpe vì nó dễ, mấy cái kia khó quá mình bỏ qua luôn. Ai quen cách nào thì cứ dùng cách đó, miễn sao đạt dc mục đích là dc.
kiểu này phải tự chuột bạch :D

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chắc để làm màu thôi bạn ơi, mà mình toàn cài = usb hay winpe vì nó dễ, mấy cái kia khó quá mình bỏ qua luôn. Ai quen cách nào thì cứ dùng cách đó, miễn sao đạt dc mục đích là dc.
Tôi thì cá biệt , trường hợp như sau : Máy tôi Main G41 ram3 nó đặc thù chỉ boot được UEFI qua CD/DVD mà ko boot UEFI được từ USB , do vậy muốn cài win UEFI thì phải boot từ DVD
Nếu máy đã boot win UEFI rồi , muốn cài lại thì chỉ có lựa chọn là cài ngay trên nền WIN đang chạy (upGrade) hoặc cài từ lênh dos (cài sạch) hoặc cài từ DVD
Còn cài từ boot USB thì phải cài dưới dạng Legacy

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
kiểu này phải tự chuột bạch :D
Bổ sung thêm trường hợp mà bạn cài ngay trên win đang chạy thì phải cài cùng x86 hoặc x64. Máy đang chạy x86 cài trực tiếp bản x64 thì ko dc.
Nhưng nếu vọc vạch thì bạn nên có cái công cụ cứu hộ, chứ ko lúc cấp cứu ko có oxy là tắt thở đó.

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi

chạy setup sẽ báo lỗi nha bạn, cài bằng cách của bạn nêu thì hiểu nôm na làđc máy ko "sạch"

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Tôi thì cá biệt , trường hợp như sau : Máy tôi Main G41 ram3 nó đặc thù chỉ boot được UEFI qua CD/DVD mà ko boot UEFI được từ USB , do vậy muốn cài win UEFI thì phải boot từ DVD
Nếu máy đã boot win UEFI rồi , muốn cài lại thì chỉ có lựa chọn là cài ngay trên nền WIN đang chạy (upGrade) hoặc cài từ lênh dos (cài sạch) hoặc cài từ DVD
Còn cài từ boot USB thì phải cài dưới dạng Legacy
Cháu chưa gặp trường hợp này, các máy đời trước cháu chỉ cài theo legacy, mãi sau này mới cài uefi. Xưa bên .com cháu ko nhớ hết nhưng chỉ nhớ dc tên 2 bác niemtin007 va tuainhan hay sao đó, thảo luận rất xôm về cái vụ uefi lúc đó còn quá mới.
Trước mà cài cái win uefi trên máy sony vaio cũng hơi chua chát.

fire star

Búa Gỗ
Cách nào cũng được tùy theo sở thích mọi người thôi. Mình thì chọn cài sạch từ dos hơn là cài trong win vì nó ít lỗi vặt hơn...xài từ win xp đến win11 chưa bị lỗi quá 3 lần( ak win 11 mới xài có mấy tháng hehe.)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu chưa gặp trường hợp này, các máy đời trước cháu chỉ cài theo legacy, mãi sau này mới cài uefi. Xưa bên .com cháu ko nhớ hết nhưng chỉ nhớ dc tên 2 bác niemtin007 va tuainhan hay sao đó, thảo luận rất xôm về cái vụ uefi lúc đó còn quá mới.
Trước mà cài cái win uefi trên máy sony vaio cũng hơi chua chát.
Anh tuainhan ẩn dật luôn , còn 007 thì lâu lâu có chat qua FB 1 vài lần , ko biết hiện giờ anh tuainhan ra sao , gần cuối dotcom có tâm sự qua lại với anh ấy nhiều lần sao đó thì mất liên lạc cả email cũng ko tahy61 dùng

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cách chạy trực tiếp trên win đó chỉ có thể upgrade mà thôi , ko thể hạ cấp windows và cũng ko sạch windows dc . cài từ hdd để format ổ cứng thì boot vô command promt , nhưng ko dc thao tác lỗi .
Cài win từ usb hoặc winPE sẽ làm sạch dc hệ thống , khắc phục dc lỗi nếu có sai sót , hỗ trợ các tool ngoài khác ( trên PE boot ) , có thể diệt dc virus

tinhlskhoi

Búa Gỗ
cài windows có rất nhiều cách cài VD: win to hdd, WinNTsetup, usb, pe, ....
các kỉ thuật như mình thì sẻ có 1 ổ hdd có thể boot dc pe 2 chuẩn MBR, GPT kèm 1 đóng software, Win. iso full soft, ghost .gho, .tib
1 cài 4G chứa 1 bản windows 10 lite x864 boot 2 chuẩn MBR, GPT dành cài cho máy cấu hình thấp hoặc khách thích cài để chơi games.
cách bạn chỉ đơn giản cho người mới tập cài win thôi.
chứ trường hợp như: thay ổ cứng mới, rap pc mới, phải phân vùng ổ cứng....
hướng dẩn 1 cách đơn giản để tự tạo 1 usb boot dc 2 chuẩn cài cho dể.
1 chuẩn bị 1 usb 4G trở lên và 1 iso windows tuỳ thích.
2 download phần nềm : https://rufus.ie/vi/
3 mở rufus lên chọn usb cần nạp chọn đến file iso cần nạp
4 bấm tổ hợp phím ALT+E như hình khoan đỏ boot dc 2 chế độ
5 bấm Start chờ chạy xong là có 1 usb cài windows chạy dc cả 2 chuẩn

Attachments

23.4 KB · Lượt xem: 16

malemkhoang

Rìu Chiến
Tệp tin .ISO là tệp tin mà anh Mai cung cấp cho người dùng bản cài đặt SP của mình.
Tệp tin này là tệp tin ảnh đĩa CD/DVD và người dùng cần phải chuyển đổi nó (ghi) thành đĩa CD/DVD dùng làm đĩa khởi động máy rồi mới cài đặt.
Một số bản win trước win10 không mount được .ISO. Mặc dù vậy, win10 mount được .ISO, điều đó không có nghĩa là có thể thực thi tệp setup.exe để cài đặt windows. Tôi tin là bạn chưa làm thực tế.
XP, win7 tôi dùng ghost, win10 tôi giải nén .WIM (.ESD), không chạy setup.exe.​

Bổ sung thêm trường hợp mà bạn cài ngay trên win đang chạy thì phải cài cùng x86 hoặc x64. Máy đang chạy x86 cài trực tiếp bản x64 thì ko dc.
Nhưng nếu vọc vạch thì bạn nên có cái công cụ cứu hộ, chứ ko lúc cấp cứu ko có oxy là tắt thở

Cách chạy trực tiếp trên win đó chỉ có thể upgrade mà thôi , ko thể hạ cấp windows và cũng ko sạch windows dc . cài từ hdd để format ổ cứng thì boot vô command promt , nhưng ko dc thao tác lỗi .
Cài win từ usb hoặc winPE sẽ làm sạch dc hệ thống , khắc phục dc lỗi nếu có sai sót , hỗ trợ các tool ngoài khác ( trên PE boot ) , có thể diệt dc virus
Nếu lúc vào khúc chọn ổ đĩa, mình xóa sạch hết các phân vùng trên ổ C đưa vè Untrallocated thì vẫn sạch chứ bạn?