Nhờ tư vấn - Cài win cho SSD mới lắp (HDD cũ để ở ổ quang)? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cài win cho SSD mới lắp (HDD cũ để ở ổ quang)?

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Chào các bác.
Em mới mua SSD 240G về, lắp xong rồi (coi youtube), vào Device Manager thì hiện ổ SSD này rồi. Giờ đến bước cài thì em đọc vẫn chưa rành lắm.
Hiện tại HDD em đang dùng win 8.1, lắp ở ổ đĩa quang thông qua Caddybay.
Giờ mở máy lên thì nó vào thẳng win8.1 trên hdd cũ. Thử mở máy lại rồi F2 thì ra mấy thông số mà em ko hiểu lắm (đính kèm ảnh).
Em cũng đã dùng Rufus để boot windows sẵn vào usb rồi.
Cho em hỏi:
1. Em muốn chia đôi ổ ssd 240G này thành 150G và 90G thì làm như thế nào? Chia luôn bây giờ hay cài win vào ssd xong rồi mới chia?
2. Cài win8.1 cho ssd này như thế nào?
3. Em muốn xóa win trên hdd cũ đi. Hdd cũ chia làm 3 ổ, giờ liệu có cách nào format luôn cái ổ C chứa windows trên Hdd cũ ko?

thanks bác bác.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Em tải lên mà toàn File lớn hơn so quy định. Trong khi chỉ có dùng Snipping tool cắt màn hình :(

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Cái này liên quan đến boot thì phải, theo ngu kiến của em thì bác thử cài win vào SSD trước, rồi cài boot ổ SSD đầu tiên trong BIOS.
Em không có kinh nghiệm nhiều, và data thì trên cloud nên khi em cài toàn xoá sạch dữ liệu cả 2 ổ, rồi cài lại win trên SSD. Còn các lần cài win sau thì bác chỉ cần format ổ SSD là được, HHD lưu data.
Máy của em thì em làm thế, bác thử xem, mà nếu bác không rõ thì nên đem ra cho ktv cài giúp bác cho an toàn data. Còn data bác không quan trọng thì cứ chơi tới bến đi bác.

Vào BIOS chỉnh boot ổ đĩa thứ nhất để ổ SSD và chỉnh boot UEFI (vì thường ổ SSD để định dang GPT), sau đó tìm bản win thích hợp cài lên ổ SSD là được, còn chia ổ thì cài win xong thì chia ổ ngay trong windows đã cài lên SSD, còn ổ HDD để là ổ đĩa thứ 2 lưu dữ liệu và format ổ cài windows cũ trên HDD luôn

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chuẩn bị:
+Tạo 1 USB Boot (Anhdv Boot có bản mới 2.0.3) Dual Legacy/UEFI

+Tải ISO 8.1 về.
Link tải all ISO Win/Office chính chủ MS: https://vn-z.vn/threads/nhan-ho-tro...va-office-2010-2019-365-qua-teamviewer.21727/

Các bước tiến hành:
+Dùng USB Boot vào WinPE MBR hay UEFI theo máy bạn hiện đang chạy.
+Chạy Partition wizard chia ổ SSD thành 150GB và 90GB theo nhu cầu
Chi tiết thì search cách sử dụng Partition
+ Cũng trong Partition wizard Dell C:\ cũ sau đó nối C:\ cũ với D:\ cũ lại làm 1 luôn.
+Dùng WinNT cài Win 8.1
+ Hoặc cài Win 8.1 từ HDD
Cách cài thì search chi tiết nhá!

Trong Blog của Anhdv có hướng dẫn chi tiết tất cả.

H

H Thong

1. Bạn muốn chia ổ thì cài win xong chia cũng được nhé. Dùng shrink volume trong disk management ấy.
2. Bạn đã tạo usb rồi thì cài bằng usb thôi. Vô boot menu chọn boot from usb ấy. Lúc chọn ổ đĩa cài win thì chọn SSD. Còn muốn yên tâm thì tháo luôn HDD rồi cài. {shame}
3. Cài win lên SSD ok rồi thì lắp HDD vào copy dữ liệu quan trọng vào SSD sau đó format HDD.

Mình cũng nâng cấp SSD cho laptop cua mình mà máy mình ko có ổ quang. Đành mua cái box gắn hdd rời {byebye}

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Em tải lên mà toàn File lớn hơn so quy định. Trong khi chỉ có dùng Snipping tool cắt màn hình :(
Các bạn trên tư vấn đã đúng hết rồi đó bạn
Có thể cài mới win trên ổ cứng , giải nén file ISO ra 1 thư mục tên gì đó cho dễ nhớ ( đại khái là WIN )
shift+restart , option boot > CMD , vào CMD rồi
D:
cd WIN
setup.exe

Nếu D ko có cd WIN thì thay E , F , G đến khi nó thấy cd WIN thì thôi
Khi vào màn hình chọn ổ để cài thì cần nhất là DELETE cái ổ chứa system .
Nếu boot UEFI thì nên để 1 phân khúc trống ( Unallocated ) và chọn phần vùng trống này rồi next
Còn việc chia ổ SSD trước hay sau khi cài win đều được , nếu chia trước thì phân khúc nào muốn cài win cứ để trống đừng tạo phân vùng

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Thanks các bác. E cài xong rồi. Có điều ssd toàn 55-59 độ. Trong khi hdd chỉ 41-45 độ thôi.
ssd e lắp vào chỗ hdd cũ.
Vậy bình thường ko các bác?

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Sao bạn ko lắp vào khe trên main cho nó chuẩn hơn là lắp ở ổ quang cũ
SSD em lắp chỗ hdd cũ mà bác. Cái hdd thì chuyển sang ổ quang thôi.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Vây là ổn rồi , lap thì nó giải nhiệt ko tốt như pc nên nóng thì chịu thôi , có thể trang bị giải nhiết ngoài nếu tiện
em thắc mắc là sao ssd lại nóng hơn hdd vậy bác? vì em cài cùng 1 máy, cùng 1 hệ điều hành. mà ssd lại nóng hơn nhiều quá bác ạ.

Hamano Kaito

Moderator
em thắc mắc là sao ssd lại nóng hơn hdd vậy bác? vì em cài cùng 1 máy, cùng 1 hệ điều hành. mà ssd lại nóng hơn nhiều quá bác ạ.

SSD có độ chịu nhiệt cao hơn HDD. Cho nên bạn cứ yên tâm xài.
HDD là cơ còn SSD là chip. Vậy bạn có thể đoán được là bên nào nóng hơn rồi đấy và sức chịu nhiệt bên nào ngon hơn luôn
--------------
Đối với HDD nếu để nhiệt 50 lâu sẽ dẫn đến các sector dễ die rất nhanh, hay còn gọi là bad sector
Còn SSD thì vô tư, đôi khi SSD lên tới 7x độ mà vẫn chạy tốt chán. Còn đối với HDD là lên 7x độ thì coi như die thẳng cẳng cái HDD đó luôn đấy :)

ThaiTamNghien

Búa Đá
Bây giờ bạn cứ gắn SSD vào khe HHD. Chưa vội gắn HDD. Sau đó vào BIOS chỉnh cho nó nhận SSD>> cài windows và gắn HDD vào thôi.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Thanks các bác. E cài xong rồi. Có điều ssd toàn 55-59 độ. Trong khi hdd chỉ 41-45 độ thôi.
ssd e lắp vào chỗ hdd cũ.
Vậy bình thường ko các bác?
Nhiệt độ vậy cũng hơi cao đấy bạn > nên xem lại hệ thống tản nhiệt của máy, vì thường thường đối với 1 số laptop ổ cứng được gắn gần chíp > nếu chíp ko được tản nhiệt tốt >> ổ cứng cũng nóng theo.
Và thêm 1 lý do nữa là bạn vừa mới cài Win xong thao tác liên tục + update > nóng chíp + ổ cứng.

Đoán nhiệt độ của chíp của bạn nếu trường hợp ~ 70-75 C
Đã gặp trường hợp CPU-chíp ~ 100 C >> máy tự bảo vệ tắt nguồn cái bụp :D
Đừng lo chết SSD mà lo cho con chíp trước ấy.

SSD có độ chịu nhiệt cao hơn HDD. Cho nên bạn cứ yên tâm xài.
HDD là cơ còn SSD là chip. Vậy bạn có thể đoán được là bên nào nóng hơn rồi đấy và sức chịu nhiệt bên nào ngon hơn luôn
--------------
Đối với HDD nếu để nhiệt 50 lâu sẽ dẫn đến các sector dễ die rất nhanh, hay còn gọi là bad sector
Còn SSD thì vô tư, đôi khi SSD lên tới 7x độ mà vẫn chạy tốt chán. Còn đối với HDD là lên 7x độ thì coi như die thẳng cẳng cái HDD đó luôn đấy :)
Yes sir, cả SSD hay HDD khi nóng quá đều có hiện tượng trễ đấy sếp.

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Nhiệt độ vậy cũng hơi cao đấy bạn > nên xem lại hệ thống tản nhiệt của máy, vì thường thường đối với 1 số laptop ổ cứng được gắn gần chíp > nếu chíp ko được tản nhiệt tốt >> ổ cứng cũng nóng theo.
Và thêm 1 lý do nữa là bạn vừa mới cài Win xong thao tác liên tục + update > nóng chíp + ổ cứng.

Đoán nhiệt độ của chíp của bạn nếu trường hợp ~ 70-75 C
Đã gặp trường hợp CPU-chíp ~ 100 C >> máy tự bảo vệ tắt nguồn cái bụp :D
Đừng lo chết SSD mà lo cho con chíp trước ấy.

Yes sir, cả SSD hay HDD khi nóng quá đều có hiện tượng trễ đấy sếp.
thanks bác. để em dùng vài hôm xem ổn định sẽ bao nhiêu độ.

ToanMeo

Búa Gỗ
tạo usb boot, vào win mini, xóa và set ổ ssd mới. mout file iso ra ổ đĩa ảo rồi nhấp vào cài bt, lúc cài nhớ chọn đúng ổ k lại toang.

vhieuad

Búa Đá
Vào đây thấy toàn pro tư vấn, ko biết đã làm chưa. Còn mình thì đã làm cho vài người và chính mình từ vài năm trước.
Việcđơn giản nhất là bạn vào và setổ SSD mới thànhổ Boot.
Chúc bạn thành công.