Hỏi/ Thắc mắc - Cài win 7 bị treo ở starting | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài win 7 bị treo ở starting

thinh9600

Gà con
xin các bác cho em hỏi. Em có 1 con laptop sony vaio. Hôm bữa chạy win 7 bt ko lỗi lầm gì. Hôm qua em có tò mò bypass win 11 bằng rufus r cài lên laptop em để trải nghiệm. Nay chán win 11 r nên chạy về lại win 7. Mà ko hiểu sao em cài tới cái màn hình starting windown là nó đứng im luôn. Ko load vào dc. Lúc trước chạy bản win 7 home premium hoàn toàn bình thường. Mong các bác cứu em kèo này ạ. Bios vẫn vô bt ạ. Sau này em chừa. Hết dám nghịch phá nữa :(

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
xin các bác cho em hỏi. Em có 1 con laptop sony vaio. Hôm bữa chạy win 7 bt ko lỗi lầm gì. Hôm qua em có tò mò bypass win 11 bằng rufus r cài lên laptop em để trải nghiệm. Nay chán win 11 r nên chạy về lại win 7. Mà ko hiểu sao em cài tới cái màn hình starting windown là nó đứng im luôn. Ko load vào dc. Lúc trước chạy bản win 7 home premium hoàn toàn bình thường. Mong các bác cứu em kèo này ạ. Bios vẫn vô bt ạ. Sau này em chừa. Hết dám nghịch phá nữa :(
Bạn có usb boot cứu hộ không? Có usb cứu hộ thì giải quyết vấn đề dễ dàng hơn. Đây là tuần tự các thao tác fix boot với Macrium Reflect trên WinPE, ví dụ bản hiện tại của tôi là Win10 S như hình:

Chọn Fix boot như hình dưới:

Các giao diện tiếp theo:

Cuối cùng chọn Restart xem có boot vào lại Win 7 đươc không nhé bạn:

thinh9600

Gà con
Bạn có usb boot cứu hộ không? Đây là tuần tự các thao tác fix boot với Macrium Reflect trên WinPE, bản hiện tại của tôi là Win10 S như hình:

Các giao diện tiếp theo:

Em ko có usb cứu hộ. Ngoài cách này ra còn cách nào ko ạ. Hay bác chỉ em tạo 1 cái usb cứu hộ dc ko. Em cảm ơn bác nhiều

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em ko có usb cứu hộ. Ngoài cách này ra còn cách nào ko ạ. Hay bác chỉ em tạo 1 cái usb cứu hộ dc ko. Em cảm ơn bác nhiều
Ở box dưới đây có các link free, bạn vào mà xem, bản tôi dùng là của Anhdv, hiện tại bạn có thêm cái máy tính nào khác không?

thinh9600

Gà con
Ở box dưới đây có các link free, bạn vào mà xem, bản tôi dùng là của Anhdv, hiện tại bạn có thêm cái máy tính nào khác không?

Mai em ra máy net dc ko bác. Em chỉ có mỗi con vaio này thôi. Lúc trước cài win 7 home premium chạy bt ko vấn đề. Giờ tự nhiên lên win 8 r win 11 trải nghiệm thử chán chê xong giờ cài lại bản win 7 ultimate lại ko dc. Nó vào tới starting windown là đứng ở đó luôn. :(

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Bạn có usb boot cứu hộ không? Có usb cứu hộ thì giải quyết vấn đề dễ dàng hơn. Đây là tuần tự các thao tác fix boot với Macrium Reflect trên WinPE, ví dụ bản hiện tại của tôi là Win10 S như hình:

Các giao diện tiếp theo:

Vô tới đây mới treo thì không hư boot bác ơi.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Nó không boot vào Windows được mà bạn, theo bạn thì sửa làm sao?
Thấy bạn ấy nói như này
Nay chán win 11 r nên chạy về lại win 7. Mà ko hiểu sao em cài tới cái màn hình starting windown là nó đứng im luôn. Ko load vào dc. Lúc trước chạy bản win 7 home premium hoàn toàn bình thường.
Chắc là bản cài của bạn ấy với định dạng dĩa không hợp. Theo mình backup dữ liệu rồi format cài mới là sure.

gamma2

Rìu Vàng
Theo mình biết, dường như MicroSoft không muốn người dùng Win từ bản cao hơn về lại bản cũ, máy bạn đang ở Win 11 mà trực tiếp về lại Win 7 nên MS không ủng hộ, nó đình công thôi ;). Có lẽ trước khi cài lại Win 7 bạn cần format ổ định cài Win, thậm chí chọn del ổ đó để đưa nó về dạng chưa định dang rồi cài như cài ổ mới. Như vậy MS không bắt bẻ gì được, nhiều khả năng sẽ thuận lợi hơn. Tất nhiên dù gì bạn cũng nên backup dữ liệu trước cho an toàn. Chúc bạ như ý.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Thấy bạn ấy nói như này

Chắc là bản cài của bạn ấy với định dạng dĩa không hợp. Theo mình backup dữ liệu rồi format cài mới là sure.
theo mình đoán nó bắt được file boot nhưng không dẫn tới được phân vùng Windows nên treo hẳn ở cái logo Windows 7.lỗi này chắc quên active phân vùng boot cho Windows 7.giờ có có nước là vô WINPE active hay fix boot lại xài được đó.tốt nhất khi nghịch máy chạy Windows mới thì mua sẵn cục USB tầm 16GB hay 32GB chứ 8GB giờ các hãng sau này chắc sẽ không bán nữa để sẵn tập cài Windows cho quen tay.

thinh9600

Gà con
Vậy chờ ngày mai bạn ấy làm theo cách của bạn xem sao nhé.
bác ơi. nay em ra phòng net tạo usb cứu hộ theo cách của bác mà ko dc. em tạo mấy lần toàn thất bại. đã mua usb mới tạo lại cũng ko dc. bác giúp em ca này dc ko

thinh9600

Gà con
theo mình đoán nó bắt được file boot nhưng không dẫn tới được phân vùng Windows nên treo hẳn ở cái logo Windows 7.lỗi này chắc quên active phân vùng boot cho Windows 7.giờ có có nước là vô WINPE active hay fix boot lại xài được đó.tốt nhất khi nghịch máy chạy Windows mới thì mua sẵn cục USB tầm 16GB hay 32GB chứ 8GB giờ các hãng sau này chắc sẽ không bán nữa để sẵn tập cài Windows cho quen tay.
Bác ơi. Em tạo xong usb boot anhdv r mà khi boot lên hdh nó trống trơn. Có cách nào cho nó hiện ra app để fix ko bác chứ em bó tay r.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Bác ơi. Em tạo xong usb boot anhdv r mà khi boot lên hdh nó trống trơn. Có cách nào cho nó hiện ra app để fix ko bác chứ em bó tay r.
bạn lấy điện thoại chụp đăng hình lên đây coi lúc đó nó hiện ra trống trơn ra sao nha.quan trọng ra tiệm nét tải anhdv rồi có copy file tải vào cục usb không quan trọng lắm đó.còn bí quá cài win 11 xài đỡ đợi hết Tết các cao nhân đi làm trở lại sẽ có bạn support ca này ngay.

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
Nếu xài boot mà không thấy hiện ổ cứng thì phải cài thêm driver vào ổ cứng, do các chip thế hệ 10, 11, 12 cần phải bổ sung driver có thể lên google gõ cài win không thấy hiện ổ đĩa

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
khả năng là bạn cài mbr trên nền tảng uefi rồi, hoặc bạn chuyển bios về mbr rồi boot lại xem sao

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Nếu xài boot mà không thấy hiện ổ cứng thì phải cài thêm driver vào ổ cứng, do các chip thế hệ 10, 11, 12 cần phải bổ sung driver có thể lên google gõ cài win không thấy hiện ổ đĩa
mình đoán loại trừ khả năng này đi vì dòng laptop Sony Vaio mà chạy Win 7 home premium bình thường thường là máy đời cũ chắc có thể chip dưới đời 6 theo thông tin chủ thread cung cấp.mang máy ra tiệm cài nó luôn cho Win 7 bản Ultimate huyền thoại tại ghost bản này hồi xưa ngập tràn internet.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
thực sự đoán mò vụ này khá khó vì bản thân ng cài k nắm dc đầy đủ , usb cứu hộ thì ko có . chí ít cũng phải biết dc ổ đang là mbr hay gpt , muốn rõ ràng để biết là phải vào dc winPE , mở dc tool quản lí phân vùng càng tốt rồi tính tiếp