Hỏi/ Thắc mắc - Cài TP Link W740N làm Repeater? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài TP Link W740N làm Repeater?

nguyenkhang95

Búa Đá
Cho mình hỏi, mình có một con router TP Link W740N mình dùng nó cấu hình thành Repeater để tiếp sóng wifi từ con moderm của nhà mạng. Mình setup xong xuôi hết và xài được, đến sáng nay mình tắt cái moderm chính (moderm wifi gốc của nhà mạng) rồi bật lên lại thì con moderm TP Link nó không vào mạng wifi được nữa mặc dù tên wifi và đèn wifi của con TP Link vẫn sáng. Tắt con TP Link đi bật lại vãn ko vào dc. Có ai biết sửa lỗi này ko chỉ mình với! Cảm ơn!

love2learnonline

Rìu Sắt
Theo mình nguyên nhân là do xung đột địa chỉ ip của thiết bị phát gốc và thiết bị phát lại.
Hướng xử lý: Bạn có thể, tắt thiết bị phát lại khoảng 1 phút, sau đó bật lên và thử xem kết quả.
Phương án 2 (nếu như cách trên không đc): Bạn reset thiết bị phát lại (phía sau, hoặc bên dươi đáy của cục phát lại sẽ có 1 lỗ nhỏ cỡ đầu tăm, bên cạnh có chữ RESET, bạn lấy cái chọc SIM điện thoại hoặc que tăm cứng 1 chút, nhấn và giữ cỡ 4-8 giây: quan sát thấy các đèn LED trên thiết bị nó nhấp nháy liên tục thì dừng lại). Đợi khoảng 1-2 phút cho thiết bị tự khởi động lại là ok.
Sau đó bạn cài đặt lại thông số cho nó. Trường hợp bạn không có tài liệu hướng dẫn, ghi lại mã modem, lên GOOGLE tìm là ra ngay.:)
Hy vong bạn thành công!

nguyenkhang95

Búa Đá
Theo mình nguyên nhân là do xung đột địa chỉ ip của thiết bị phát gốc và thiết bị phát lại.
Hướng xử lý: Bạn có thể, tắt thiết bị phát lại khoảng 1 phút, sau đó bật lên và thử xem kết quả.
Phương án 2 (nếu như cách trên không đc): Bạn reset thiết bị phát lại (phía sau, hoặc bên dươi đáy của cục phát lại sẽ có 1 lỗ nhỏ cỡ đầu tăm, bên cạnh có chữ RESET, bạn lấy cái chọc SIM điện thoại hoặc que tăm cứng 1 chút, nhấn và giữ cỡ 4-8 giây: quan sát thấy các đèn LED trên thiết bị nó nhấp nháy liên tục thì dừng lại). Đợi khoảng 1-2 phút cho thiết bị tự khởi động lại là ok.
Sau đó bạn cài đặt lại thông số cho nó. Trường hợp bạn không có tài liệu hướng dẫn, ghi lại mã modem, lên GOOGLE tìm là ra ngay.:)
Hy vong bạn thành công!
Mình thử tắt con phát lại rồi bật lại cũng ko dc bạn ơi! Trường hợp nếu reset và cấu hình lại thì mình nên đổi địa chỉ ip như thế nào ạ?

oViTo

Búa Gỗ
Bạn chỉnh cố định channel model nhà mạng, setup channel 740 theo là ok nhé
Nhưng theo mình ko nên repeater với modem nhà mạng, wifi của nó khá cùi, nếu được thì bạn nên cắm dây rồi phát wifi sẽ ổn định hơn

nguyenkhang95

Búa Đá
Bạn chỉnh cố định channel model nhà mạng, setup channel 740 theo là ok nhé
Nhưng theo mình ko nên repeater với modem nhà mạng, wifi của nó khá cùi, nếu được thì bạn nên cắm dây rồi phát wifi sẽ ổn định hơn
Chỉnh Channrl là sao bạn nói rõ và hướng dẫn mình dc ko ạ?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn đã tắt dhcp của con tplink kia chưa?

cái con w740n cùi lắm ông ơi, quăng cụ đi, mua con khác mà dùng, con đó ngoại trừ việc cấm dây dùng thì việc biến nó thành repeater là không khả thi cho lắm, không ổn định với bắt và phát sóng ra cũng yếu, như t cũng từng làm rùi, giờ mua con xiaomi repeater pro chạy ngon, ổn định luôn, lăn tăn làm gì, lên tcs có 170k

damvuthuyet

Búa Gỗ
Bạn lên mạng search firmware openwrt cho tplink wr740n phiên bản bao nhiêu đó, xong rồi repeater thì mới ổn định nhá. Còn như TH của bạn thì bạn phải để chanel của modem chính là một kênh cố định nào đó như 1 hoặc 6 hoặc 11 vì 3 kênh này rộng, ít bị nhiễu sóng, sau đó đổi IP Lan của w740n đi, bật WDS thu sóng của modem chính (xem tín hiệu có tốt không nhé, tầm từ 50db đến 80db là đẹp), nhập thông tin của modem chính, tắt DHCP của w740n đi, khởi động lại đợi nó kết nối là OK.

nguyenkhang95

Búa Đá
Bạn đang chạy firmware gì? trước mình chạy gargoyle ổn định lắm
Hôm qua mình mới lêb mạng tải dc cái fw opernwrt về flash lại router rồi nhưng mà ko truy cập vào moderm dc nữa mặc dù đèn tín hiệu trên moderm vẫn sáng.

damvuthuyet

Búa Gỗ
Hôm qua mình mới lêb mạng tải dc cái fw opernwrt về flash lại router rồi nhưng mà ko truy cập vào moderm dc nữa mặc dù đèn tín hiệu trên moderm vẫn sáng.
Bạn lấy máy tính cắm dây Lan trực tiếp vào cổng Lan của router Wr740n, enable wifi lên là được. Một số modem tplink có nút bật wifi cứng sau khi cập nhật lên openwrt gạt công tắc là bật được wifi.

oViTo

Búa Gỗ
Giờ mình muốn cho nó về firmware gốc mà làm mãi ko dc.
Bạn vẫn muốn dùng nó thì vào đây nhé
Bạn nhớ dùng firmware gốc theo ver modem của bạn
Hoặc tải gargoyle cho vào chạy luôn cũng được
Con này ko bao giờ lo về phần mềm, bạn chạy thoải mái brick lại restore :D

nguyenkhang95

Búa Đá
Bạn vẫn muốn dùng nó thì vào đây nhé
Bạn nhớ dùng firmware gốc theo ver modem của bạn
Hoặc tải gargoyle cho vào chạy luôn cũng được
Con này ko bao giờ lo về phần mềm, bạn chạy thoải mái brick lại restore :D
Để mình thử.