Hướng dẫn - Cài thêm Windows 7 chuẩn UEFI Class 3 cùng với Windows 10 cho laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cài thêm Windows 7 chuẩn UEFI Class 3 cùng với Windows 10 cho laptop

Tuan Anh Vu

Gà con
(Lưu ý: Bài viết này là hướng dẫn dành cho laptop, vì thực sự nhà mình chỉ có laptop nên mình không có cơ hội test trên máy bàn.. nên không khuyến khích các bạn thử trên máy bàn nha)

Hướng dẫn này dành cho:
  • Những bạn đang sử dụng Windows 10 ở chuẩn UEFI – GPT và muốn cài thêm Windows 7 vào một phân vùng khác trên ổ cứng vì một lý do nào đó như phần mềm không hoạt động tốt trên Windows 10 nhưng lại không muốn cài trên máy ảo, hoặc đơn giản là thích cài thêm Windows 7 để chạy.
  • Dành cho các bạn đã cài Windows 7 trên chuẩn này và bị treo logo “Starting Windows” sau khi cài xong và không vào được màn hình Desktop nữa.
Hướng dẫn này không dành cho:
  • Những máy đang chạy ở chuẩn BIOS – MBR (Vì các bạn có thể dễ dàng cài Windows 7 ở chuẩn này nhưng đây là chuẩn cũ, có nhiều hạn chế hơn so với chuẩn mới, chi tiết các bạn có thể search Google.. Nếu các bạn muốn cài trên chuẩn MBR thì có thể cài như bình thường không cần thông qua bài viết này).
  • CPU máy của các bạn là Intel thế hệ thứ 7 trở lên, vì theo mình biết là các chip từ đời 7 trở lên không hỗ trợ Windows 7 nữa, vẫn cài được nhưng sẽ không có Driver dành cho Windows 7.
Yêu cầu hệ thống:
  • Mainboard máy của các bạn hỗ trợ Windows 7 (tất nhiên rồi)
  • CPU của các bạn là Intel thế hệ 6 trở về trước
  • RAM từ 4GB trở lên (vì chúng ta sẽ cài Windows 7 64-bit, những bạn muốn cài Windows 7 32-bit thì nên dùng chuẩn MBR)
Những thứ cần chuẩn bị:
Bắt tay vào việc thôi!
Bước 1: Tạo boot cho USB của bạn, các bạn vào link anh-dv bên trên mình đã đính kèm bên trên, làm theo hướng dẫn của website đó. Sau đó thêm Windows 8 PE vào USB.
Bước 2: Vào BIOS của máy bạn (cách vào các bạn có thể search Google nhé, vì tùy từng loại máy sẽ có các nút bấm khác nhau), tìm settings Boot Mode trong đó và chuyển về Legacy (một vài BIOS sẽ ghi là CSM). Cắm USB đã chuẩn bị của bạn vào máy và boot vào USB đó. Chọn Boot Mini Windows (dòng đầu tiên) và chọn Mini Win 8 64 bit (modul)
Bước 3: Sau khi các bạn đã vào được Win 8 PE, giải nén file Data.rar đã tải vào một thư mục bất kỳ sau đó, mình ví dụ ổ F là ổ USB của bạn:
  • Copy file memdisk vào F:\
  • Copy file menu.lst vào F:\boot\grub (ghi đè)
(Nhớ thay đúng ổ USB của bạn)
Bước 4: Tạo phân vùng bạn định cài Windows 7 vào đó, tiến hành cài qua file iso hoặc ghost đều được. Trong bài viết này mình sử dụng file Ghost của bác Lehait
  • Đối với những bạn đã có bản Ghost sẵn: Windows 8 PE của anh-dv đã có sẵn phần mềm Ghost 32, các bạn có thể ghost thẳng trong Win PE luôn, về cách Ghost các bạn có thể search Google, lưu ý nhớ chọn đúng file ghost, phân vùng cần ghost, tránh ghost nhầm vào phân vùng không mong muốn. Sau khi ghost xong, chuyển qua bước 5 luôn.
  • Đối với những bạn đã có file iso sẵn: Các bạn phải sử dụng Win 10 PE ở trường hợp này nhé, hãy click vào file iso 2 lần để Win PE tự động mount file đó ra ổ đĩa CD ảo, sau đó các bạn vào thư mục sources và copy file install.wim ra ổ dữ liệu của bạn. Mở Start > Run > cmd và chạy lệnh:
  • dism /apply-image /imagefile:E:\install.wim /index:1 /applydir:G:\ (Lưu ý: “E:\install.wim” là đường dẫn tới file install.wim mà bạn vừa copy ra, G:\ là ổ phân vùng của Windows 7, nhớ thay nhé)
Bước 5: Sau khi các bạn ghost xong hoặc apply file wim của iso các bạn khởi động lại máy và boot vào Mini Win 8 64 bit nhé, sau đó mở Start > Run > cmd
  • Gõ diskpart, Enter
  • Nhập vào: create vdisk file=D:\bootmgr.vhd maximum=32 type=fixed (với D là ổ dữ liệu của bạn, ổ nào cũng được trừ ổ USB ra nhé), Enter
  • Nhập: attach vdisk, Enter
  • Sau đó gõ: list disk, để xem ổ nào của các bạn đang có dung lượng là 32,768 MB (thường là disk 2), Enter
  • Gõ: select disk 2 (là ổ có 32,768 MB dung lượng), Enter
  • Gõ: create partition primary offset=1024, Enter
  • Gõ: active, Enter
  • Gõ: format label=bootmgr quick, Enter
  • Gõ: assign letter=B, Enter (Bước này sẽ đặt ổ 32MB này là ổ B)
  • Gõ: exit, Enter (để thoát Diskpart)
Bước 6: Vẫn trong cửa sổ cmd đó
  • Các bạn gõ tiếp: bootsect /nt60 B: /mbr
  • Sau đó gõ: bcdboot G:\Windows /s B: (Lưu ý: với ổ G là ổ phân vùng của Windows 7, các bạn nhớ thay nhé)
  • Rồi các bạn hãy copy file bootmgr.vhd đó vào ổ USB nhé.
Bước 7: Các bạn khởi động lại máy, tiếp tục boot vào USB, nhưng đừng vào Boot Mini Windows nữa, hãy chọn dòng thứ 8: Load Windows 7 from bootmgr.vhd. Đợi một lúc Win sẽ khởi động lên, lúc này Win sẽ tiếp tục được cài đặt. Lưu ý nếu Win tự khởi động lại, các bạn phải boot lại vào USB và chọn dòng thứ 8 như vừa rồi nhé.
Bước 8: Sau khi màn hình Desktop xuất hiện, hãy cài Driver Card màn hình cho máy của bạn. Tùy vào con chip CPU mà có các Driver khác nhau, bạn hãy search google: “Tên CPU của máy bạn + drivers”
Ví dụ: “i7-4700mq drivers”, sau đó chọn kết quả đầu tiên từ website downloadcenter.intel.com
Sau đó hãy chọn đúng driver mới nhất có hỗ trợ Windows 7, tải phiên bản dành cho Windows 64-bit. Rồi cài nó như bình thường.
Bước 9: Sau khi cài xong, khởi động lại máy và hãy boot lại vào Win 8 PE, mở Mini Partition Wizard có sẵn trong Win PE, bấm chuột phải vào phân vùng mà có Type là “GPT (EFI System Partition), chọn Change Letter, đặt phân vùng ổ mà bạn muốn, ví dụ là S:
Bước 10: Mở Start > Run > cmd, tiến hành gõ các lệnh sau:
  • rem disable vga.sys 640x480 16 colors
  • ren G:\Windows\system32\drivers\vga.sys *.off (Lưu ý nhớ thay ổ G: là ổ phân vùng của Windows 7)
  • set Services=HKLM\loaded_SYSTEM\ControlSet001\Services
  • reg.exe load HKLM\loaded_SYSTEM G:\Windows\System32\config\system
  • reg.exe add "%Services%\Vga" /f /t REG_DWORD /v "Start" /d 4
  • reg.exe add "%Services%\VgaSave" /f /t REG_DWORD /v "Start" /d 4
  • reg.exe unload HKLM\loaded_SYSTEM
Tiếp tục chạy các lệnh:
  • rem disable vgapnp.sys : novesa on
  • bcdedit.exe /store S:\efi\Microsoft\boot\bcd /set {default} bootlog yes (Lưu ý ổ S là ổ EFI System Partition mà bạn vừa gán cho nó, nhớ thay nhé)
  • bcdedit.exe /store S:\efi\Microsoft\boot\bcd /set {default} bootstatuspolicy IgnoreAllFailures
  • bcdedit.exe /store S:\efi\Microsoft\boot\bcd /set {default} novesa on
Bước 11: Mở BootICE lên, chọn tab BCD và chọn đường dẫn file BCD: “S:\EFI\Microsoft\Boot\BCD
  • Chọn Easy Mode
  • Chọn Add > New Windows 7/8.1 entry
  • OS title các bạn để Windows 7
  • Disk chọn đúng ổ đĩa của các bạn, Partition là phân vùng chứa Windows 7
  • winload.exe các bạn sửa lại là winload.efi
  • Phần timeout các bạn để là 3 hoặc 5 rồi chọn Save current system.
Bước 12: Tiến hành khởi động lại máy, vào BIOS và chỉnh Boot Mode về chế độ UEFI nhé, lưu ý Secure Boot phải được tắt trong BIOS
Bây giờ các bạn có thể khởi động lại máy rồi chọn boot vào Windows 7 được rồi.
Và chúng ta đã có dualboot Windows 7 và Windows 10.
Một vài lưu ý khi sử dụng:
Chế độ Safe Mode sẽ không hoạt động

Video hướng dẫn:

Công cụ tạo USB Boot: Anh-dv

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, tôi không có máy UEFI với intel 6 trở về trước nên không có dịp thực hành theo bài viết chi tiết này của bạn. Máy của tôi là UEFI, intel 7, chipset Kaby Lake, tôi vẫn cài thêm Win 7 được với file iso có kèm drivers USB 3.0 của bạn AnhDV, không bị đơ cái keyboard và mouse. Sau khi cài thì MS không cho update nhưng tôi có thêm tools Wufuc, tìm ra trên net và bạn Anhdv cũng đã có một bài viết này. Do vậy máy tôi vẫn chạy ổn định với Win 7 UEFI từ đó tới nay.
Mong là sẽ có nhiều bạn khác thực hành và phản hồi lại kết quả.

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Bổ sung thêm với chủ top là với chuẩn UEFI cài thêm Win 7 chỉ cài được Win 7x64bit.Khi đã vào được WinPE rồi không cần làm dài dòng như bạn(Dùng phần mềm WindowsNT_Setup có sẵn đã là quá đủ rồi)

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
máy mình ssd đang win 10 ổn, cài win 7 vô vẫn chạy nhưng tốc độ như con rùa ấy, biết là thiếu driver ssd nhưng tìm chả thấy nên lại phải về 10

midiyenhi

Gà con
Bổ sung thêm với chủ top là với chuẩn UEFI cài thêm Win 7 chỉ cài được Win 7x64bit.Khi đã vào được WinPE rồi không cần làm dài dòng như bạn(Dùng phần mềm WindowsNT_Setup có sẵn đã là quá đủ rồi)
Đồng ý với bạn này. Laptop Asus của tớ cài Win 10 64 bit chuẩn UEFI, khi cài thêm Win 7 64 bit chỉ cần vào Win PE mount file ISO win 7 ra ổ đĩa ảo rồi cài như bình thường, không cần phải quá phức tạp như vậy đâu.

Tuan Anh Vu

Gà con
Đồng ý với bạn này. Laptop Asus của tớ cài Win 10 64 bit chuẩn UEFI, khi cài thêm Win 7 64 bit chỉ cần vào Win PE mount file ISO win 7 ra ổ đĩa ảo rồi cài như bình thường, không cần phải quá phức tạp như vậy đâu.
Chắc là máy bạn có hỗ trợ cả Legacy Support nên vẫn cài bình thường, hướng dẫn của mình là dành cho loại UEFI class 3 cơ :p

secpol

Rìu Chiến Bạc
Đánh dấu cái. Trường hợp cài 2 phát cùng nhau như này không nhiều mà lại còn UEFI Class3. Như mình thì sẽ khuyên cài rên máy ảo để test. Chỉ vì mỗi 1 cái phần mềm mà phải cài nguyên 1 cái win là lãng phí.

Tuan Anh Vu

Gà con
Đánh dấu cái. Trường hợp cài 2 phát cùng nhau như này không nhiều mà lại còn UEFI Class3. Như mình thì sẽ khuyên cài rên máy ảo để test. Chỉ vì mỗi 1 cái phần mềm mà phải cài nguyên 1 cái win là lãng phí.
Có nhiều người họ thích dùng cả Windows 10 và Windows 7 mà ;)

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Chắc là máy bạn có hỗ trợ cả Legacy Support nên vẫn cài bình thường, hướng dẫn của mình là dành cho loại UEFI class 3 cơ :p
Khâm phục khâm phục:mad:
Tôi lại nhớ đến câu chuyện.Người Mỹ đã chi 2 triệu $ để nghiên cứu chế tạo ra cây viết bi dùng để ghi chép nhật ký trên môi trường không trọng lực.Người Nga vẫn dùng cây viết chì để làm công việc tương tự
PS:Tôi chỉ cần vào WinPE cài được tất cả các bản Windows trên các main từ cũ nhất đến mới nhất
"Giêt gà không cần đến dao mổ trâu" đâu bạn à

nhunguyet0103

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, tôi không có máy UEFI với intel 6 trở về trước nên không có dịp thực hành theo bài viết chi tiết này của bạn. Máy của tôi là UEFI, intel 7, chipset Kaby Lake, tôi vẫn cài thêm Win 7 được với file iso có kèm drivers USB 3.0 của bạn AnhDV, không bị đơ cái keyboard và mouse. Sau khi cài thì MS không cho update nhưng tôi có thêm tools Wufuc, tìm ra trên net và bạn Anhdv cũng đã có một bài viết này. Do vậy máy tôi vẫn chạy ổn định với Win 7 UEFI từ đó tới nay.
Mong là sẽ có nhiều bạn khác thực hành và phản hồi lại kết quả.
Bác cho cháu hỏi tools Wufuc sử dụng để làm gì ạ? (tại cháu chưa nghe tên nó lần nào, tìm hiểu trên mạng cũng toàn tiếng nước ngoài).

beem34

Búa Đá
tôi cài đươc win 7 lên lap rồi mà có điều nó ko có drive tôi có tải drive vào ổ cứng dị động hay USB mà cắm vào nó ko nhận ổ cứng dị động và USB ? và thế là tôi ko thể nào có wifi hay car lan nó cũng ko nhận mạng internet ko có luôn . nói chung bi cô lập vì ko thể nào cài đặt gì đươc nếu ko nhận ổ cứng và usb với internet . tôi phải quay lai win 10 mới nhận đủ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác cho cháu hỏi tools Wufuc sử dụng để làm gì ạ? (tại cháu chưa nghe tên nó lần nào, tìm hiểu trên mạng cũng toàn tiếng nước ngoài).

Hồi đó sau khi vất vả cài được Win 7x64 trên cái máy đời mới của Bác, thì lại đến vụ update, MS gửi ngay cái thông báo Unsupport Hardware, bởi vì họ không khuyến khích cho mình dùng Win 7 trên các máy đời mới này nữa đó cháu, nên họ chặn lại. Lúc đó Bác lại đi tìm giải pháp và tìm thấy trên diễn đàn kia có một bạn đưa ra cách giải quyết, nó có tên là Wufuc, Bác làm thử theo và thành công. Sau này Bác nói lại với bạn AnhDv, bạn ấy viết riêng một bài hướng dẫn cách chỉnh sửa và sử dụng nó trong blog của bạn ấy. Bác không dám gửi link bài viết đó lên đây sợ vi phạm nội quy, Bác sẽ gửi vào inbox cho cháu nhé.

nhunguyet0103

Búa Gỗ Đôi
Hồi đó sau khi vất vả cài được Win 7x64 trên cái máy đời mới của Bác, thì lại đến vụ update, MS gửi ngay cái thông báo Unsupport Hardware, bởi vì họ không khuyến khích cho mình dùng Win 7 trên các máy đời mới này nữa đó cháu, nên họ chặn lại. Lúc đó Bác lại đi tìm giải pháp và tìm thấy trên diễn đàn kia có một bạn đưa ra cách giải quyết, nó có tên là Wufuc, Bác làm thử theo và thành công. Sau này Bác nói lại với bạn AnhDv, bạn ấy viết riêng một bài hướng dẫn cách chỉnh sửa và sử dụng nó trong blog của bạn ấy. Bác không dám gửi link bài viết đó lên đây sợ vi phạm nội quy, Bác sẽ gửi vào inbox cho cháu nhé.
Vâng! Cháu cảm ơn bác ạ!

Tuan Anh Vu

Gà con
tôi cài đươc win 7 lên lap rồi mà có điều nó ko có drive tôi có tải drive vào ổ cứng dị động hay USB mà cắm vào nó ko nhận ổ cứng dị động và USB ? và thế là tôi ko thể nào có wifi hay car lan nó cũng ko nhận mạng internet ko có luôn . nói chung bi cô lập vì ko thể nào cài đặt gì đươc nếu ko nhận ổ cứng và usb với internet . tôi phải quay lai win 10 mới nhận đủ
Trong trường hợp này bạn tải sẵn 3DPNet vào ổ dữ liệu của bạn trong laptop rồi hãng Ghost nhé

Darias

Rìu Chiến
Lúc trước mình cũng hay dùng USB để cài lại Win nhưng sau này mình ngộ ra tốc độ truyền file từ USB có phần hạn chế hơn so với tốc độ đọc ghi trên HDD/SSHD/SSD nên mình tận dụng hẳn 1 phân vùng ổ cứng để chuyên boot và cài OS từ đó. Nhưng ít nhất cũng có 1 cái USB "sơ cua" phòng khi lỗi boot mà lỗi luôn OS.

taicracker

Gà con
Chào bạn mình có đọc qua topic của bạn: https://vn-z.vn/threads/cai-them-windows-7-chuan-uefi-class-3-cung-voi-windows-10-cho-laptop.10258/
Máy mình Acer F15 i5 7th Kaby lake, không hỗ trợ win7 trên uefi, cài trên legecy thì ok, chuột bàn phím k nhận driver, nhưng mình đã giải quyết được. Nhưng mình muốn cài trên uefi và win10 cùng lúc, mình sử dụng 2 ổ đĩa Ssd nvme m2 Toshiba và Ssd sata , ổ chuẩn legecy thì win7 k nhận đc ssd nvme m2, mà cài win7 trên uefi thì lỗi khởi động /bcd . Mình đọc topic của bạn thì thấy đây có thể là trương hợp mình cần, bạn cho mình xin file note các lệnh trong video , và mình đã có file iso win7 đã add usb 3.0 và driver nvme. Mình cũng có usb boot win10pe của adv, vậy k cần cái win8pe như link trên đc k bạn.
Mong bạn rep

Tuan Anh Vu

Gà con
Chào bạn mình có đọc qua topic của bạn: https://vn-z.vn/threads/cai-them-windows-7-chuan-uefi-class-3-cung-voi-windows-10-cho-laptop.10258/
Máy mình Acer F15 i5 7th Kaby lake, không hỗ trợ win7 trên uefi, cài trên legecy thì ok, chuột bàn phím k nhận driver, nhưng mình đã giải quyết được. Nhưng mình muốn cài trên uefi và win10 cùng lúc, mình sử dụng 2 ổ đĩa Ssd nvme m2 Toshiba và Ssd sata , ổ chuẩn legecy thì win7 k nhận đc ssd nvme m2, mà cài win7 trên uefi thì lỗi khởi động /bcd . Mình đọc topic của bạn thì thấy đây có thể là trương hợp mình cần, bạn cho mình xin file note các lệnh trong video , và mình đã có file iso win7 đã add usb 3.0 và driver nvme. Mình cũng có usb boot win10pe của adv, vậy k cần cái win8pe như link trên đc k bạn.
Mong bạn rep
Chào bạn, project này mình đã end cách đây không lâu, do các tính năng mới trên Win 10 và số lượng người dùng Win 7 gần đây. Bạn ib về fb của mình để mình hỗ trợ nhé, và yêu cầu của project này là phải sử dụng Win 8 PE do các phương thức add BCDBoot trên Win 10 PE đã tối ưu cho việc sử dụng Win 8/10 UEFI, không còn hỗ trợ Win 7 UEFI.
FB: https://www.facebook.com/tittuan102

taicracker

Gà con
Chào bạn, project này mình đã end cách đây không lâu, do các tính năng mới trên Win 10 và số lượng người dùng Win 7 gần đây. Bạn ib về fb của mình để mình hỗ trợ nhé, và yêu cầu của project này là phải sử dụng Win 8 PE do các phương thức add BCDBoot trên Win 10 PE đã tối ưu cho việc sử dụng Win 8/10 UEFI, không còn hỗ trợ Win 7 UEFI.
FB: https://www.facebook.com/tittuan102
mình đã inbox cho bạn ạ, cho mình xin file trong folder data của bạn, memdisk với file menu.plis mà bạn đã add option boot từ file vhd. Cảm ơn bạn