Hỏi/ Thắc mắc - Cài đặt windows 10 trên phân vùng GPT? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài đặt windows 10 trên phân vùng GPT?

vivaldiibm

Búa Đá Đôi
Các bạn cho mình hỏi, máy mình ổ đĩa đã thiết lập ở chế độ GPT, bios cũng đã thiết lập boot cả UEFI và Legacy. Nhưng khi mình tính cài lại windows, thì khi boot vào phần cài thì lại không cài được và báo lỗi cannot install windows, the disk is of GPT. Cao nhân nào cho mình hỏi là lý do vì đâu. Mình đọc thì hầu hết đều nói là do ổ cứng đang ở chế độ MBR. Nhưng mình chắc chắn là ổ đĩa của mình ở định dạng GPT. Bạn nào xài thinkpad có thể chỉ mình lý do nằm ở đâu không? Cám ơn các bạn

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Nguyên nhân là do USB cài Windows của bạn được tạo theo chuẩn Legacy.
Nếu dùng Rusfu để tạo bộ cài thì bạn chọn:

Hoặc bạn format USB FAT32 rồi giải nén file ISO Windows lên đó, hay dùng UltraISO tạo bộ cài Dual.
Giải pháp khác là bạn tạo USB Boot Dual > Boot vào WinPE theo chuẩn UEFI > Mount ISO Windows và chạy setup.exe.

Cách nữa là cũng Boot vào WinPE > Dùng Tool WinNT.

Sửa lần cuối:
H

H Thong

Bác cho em hỏi nếu file iso hơn 4gb thì rufus nó không cho chọn FAT32, mình chọn kiểu NTFS thì có được ko ạ?

vivaldiibm

Búa Đá Đôi
Cám ơn bác dinhchungcm. Để cháu thử tạo lại boot của USB xem sao. Cháu cũng đang nghi ngờ nó.

vivaldiibm

Búa Đá Đôi
Bác cho em hỏi nếu file iso hơn 4gb thì rufus nó không cho chọn FAT32, mình chọn kiểu NTFS thì có được ko ạ?
Được nhé bạn. Nếu bạn để FAT32 thì lần sau muốn copy file mới không được, còn NTFS thì vô tư

vivaldiibm

Búa Đá Đôi
Theo em tìm hiểu thì nếu boot chuẩn UEFI thì phải chọn FAT32 do phân vùng EFI chỉ chạy trên FAT32 mà thôi. Nếu file iso lớn hơn 4Gb thì rufus buộc phải tạo 1 phân vùng boot FAT32 và 1 phân vùng NTFS để chứa file iso. Chưa làm thử nên ko biết có đúng không.
Nếu nó dùng cho boot trên UEFI và Legacy luôn thì hình như đúng như bạn nói. Nên mình nghĩ UEFI cũng vậy

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mình khuyên bạn nên sử dụng USB bootcd như anh@dv (Đặng Văn Anh).
Vào trong win PE, bạn chia ổ đĩa, định dạng, set acti ổ C. Sau đó có thể cài Windows bằng công cụ win NT rất đơn giản và sau đó bạn có thể sao lưu hệ thống khi đã hoàn thiện bản cài kích hoạt và cài xong các phần mềm ứng dụng.
Dùng mọi thứ cơ bản trên đó, cứu hộ, chuyển đổi từ MBR sang GPT và ngược lại bằng các phần mềm chuyên dụng tích hợp trong đó nhé.

triofm

Rìu Sắt
Khi copy ảnh Win 10 nó không copy nguyên ảnh, nó chỉ copy files từ ảnh đó thôi, nên không ảnh hưởng gì về vụ giới hạn của Fat32 nhé. Trừ khi bạn copy một file lớn hơn 4GB thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Khi copy ảnh Win 10 nó không copy nguyên ảnh, nó chỉ copy files từ ảnh đó thôi, nên không ảnh hưởng gì về vụ giới hạn của Fat32 nhé. Trừ khi bạn copy một file lớn hơn 4GB thôi.
File install.win của win10 hiên nay có cái hơn 4GB rồi bạn
=============
Riêng với lỗi của bạn chủ topic có 2 nguyên nhân
1- Khi chọn boot cho usb ko có chọn USB disk boot UEFI , mà chỉ có USB disk boot
2- là tạo USB chưa đúng chuẩn nên ko boot được UEFI
==============
Ultraiso chỉ tạo USB boot cho 2 chuẩn khi USB fotmat FAT32 . Do vậy mà nó ko chứa được file install.wim lớn hơn 4GB . Thất sủng hơn là RUFUS ở điểm này .
Tạo USB boot winpe thì ultraiso là ổn định , vì ko có 1 file nào lớn hơn 4GB

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hình này giải đáp thắc mắc cho một số bạn khi tạo boot với Rufus cho file ISO lớn hơn 4GB và ở phần file system bạn thấy Rufus chọn là NTFS.

Usb này tôi đã tạo trước đó, bạn thấy Rufus hiện ra như hình:

rufus-2 2020-05-23_083431.png

Khi thấy file system là NTFS, bạn đừng ngại nếu không có phân vùng FAT thì làm sao boot vào được máy UEFI, nó có làm ở đây, bạn xem hình tôi check từ Parts Manage của USB này:

rufus 2020-05-23_083431.png