Cài đặt modem | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cài đặt modem

bacsilam

Rìu Sắt
Mình có 1 cái modem tp-link để phát sóng wifi. Nhưng khi cắm dây mạng của modem mạng Vinaphone thì được ( có wifi của nó phát), còn khi cắm dây mạng của modem mạng Viettel thì lại không có ( có wifi của nó nhưng vào được mạng). Anh chị nào biết nguyên nhân và cách khắc phục không ? Chỉ giúp mình với. Mình đã thay đổi cả địa chỉ ip của nó vẫn không được.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Cắm dây từ modem nhà mạng vào TP Link thì nên như sau:
- Bạn cắm dây vào bất kỳ lổ nào phía sau modem nhà mạng.
- TP Link chỉ cắm dây vào cổng WAN là cổng nằm tách biệt (có màu khác, và hay nằm ở rìa) so với 4 cổng còn lại (4 cổng này thường nằm liền kề nhau).

Modem nhà mạng thường set mặc định là 192.168.1.1 (lớp mạng 192.168.1.0/24) vậy nên TP Link phải set IP của nó là 192.168.0.1 (lớp 192.168.0.0/24) cho nó khác lớp nhau.

Thường tp link hay tự nhận dạng được và auto set lại hệ thống của nó để có thể phát wifi nên bạn cắm dây vào cổng WAN của TP Link thì đợi khoảng 1 phút thì rút điện TP Link rồi cắm lại để nó reboot và phát.

gift4you

Rìu Bạc
Mình có 1 cái modem tp-link để phát sóng wifi. Nhưng khi cắm dây mạng của modem mạng Vinaphone thì được ( có wifi của nó phát), còn khi cắm dây mạng của modem mạng Viettel thì lại không có ( có wifi của nó nhưng vào được mạng). Anh chị nào biết nguyên nhân và cách khắc phục không ? Chỉ giúp mình với. Mình đã thay đổi cả địa chỉ ip của nó vẫn không được.

Làm theo hướng dẫn của bạn @meebo nhé bạn. Truy cập vô trang setup của Modem nhà mạng và trang setup của Router TP-Link nhé. Kiểm tra lại DHCP, nên tắt DHCP của Modem nhà mạng, bật DHCP của TP-Link thôi. Nếu không được nữa thì chụp hình post lên AE cùng thảo luận nhé.

bacsilam

Rìu Sắt
Xin lỗi vì mấy hôm đăng bài xong lại có việc. Mình đã làm như bạn @meebo nhưng vẫn thế. Chỉ có tác dụng với mạng vinaphone còn viettel thì không !

gift4you

Rìu Bạc
Xin lỗi vì mấy hôm đăng bài xong lại có việc. Mình đã làm như bạn @meebo nhưng vẫn thế. Chỉ có tác dụng với mạng vinaphone còn viettel thì không !

Modem nhà mạng và Router TP-Link cùng phát wifi, thì có 2 trường hợp:
  • Muốn cả 2 cùng phát wifi thì đặt 2 tên wifi khác nhau, setup 2 dải ip khác nhau. Tốt nhất là 2 lớp mạng khác nhau.
  • Chỉ có TP-Link phát wifi thì nên tắt SSID Radio (chức năng phát wifi) của Modem nhà mạng (hoặc tắt DHCP, thì có bật wifi của modem cũng làm gì có ip mà vô mạng).
Cách làm là truy cập trang setup của cả 2 thiết bị, như đã nói ở trên.

Chúc bạn thành công!

ansos123

Rìu Bạc
mình sài con tplink đời cũ thì ổn còn nếu sài modem tp link đời mới thì bác nên setup thành repeater mode xem sao. Nên cắm cổng Wan từ modem gốc => modem TP link rồi mới thử sang cổng mới.
Ngoài ra, bác có thể tắt DHCP trên con TPlink hoặc set chỉ IP mặc định là 192.168.1.x (x lớn hơn 10 để đỡ trùng) cho giống với dải địa chỉ IP của modem gốc

bacsilam

Rìu Sắt
Modem nhà mạng và Router TP-Link cùng phát wifi, thì có 2 trường hợp:
  • Muốn cả 2 cùng phát wifi thì đặt 2 tên wifi khác nhau, setup 2 dải ip khác nhau. Tốt nhất là 2 lớp mạng khác nhau.
  • Chỉ có TP-Link phát wifi thì nên tắt SSID Radio (chức năng phát wifi) của Modem nhà mạng (hoặc tắt DHCP, thì có bật wifi của modem cũng làm gì có ip mà vô mạng).
Cách làm là truy cập trang setup của cả 2 thiết bị, như đã nói ở trên.

Chúc bạn thành công!
Cám ơn bạn, mình làm theo đã được rồi. (Có chỉnh cả VPI = 8 và VCI = 35 nữa)