Cài đặt Centos Web Panel - Cpanel quản trị VPS cho newbie | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cài đặt Centos Web Panel - Cpanel quản trị VPS cho newbie

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
Centos Web Panel là gì? (CWP)
Nó giống như cPanel và WHM mà các bạn thường dùng đó,Centos Web Panel (CWP) được dùng để quản trị mọi thứ trong server qua các thao tác click, click và click thay vì gõ từng dòng command khiến bạn phát ngán.

Không giống VirtualMin hay Koloxo, khi vừa cài CWP xong bạn có thể chạy tốt WordPress như các share host nước ngoài một cách bình thường mà không cần cấu hình gì thêm.

Bộ CWP bao gồm các tính năng sau:

• Cài sẵn nhiều phiên bản PHP khác nhau, bạn có thể đổi phiên bản trong 1 cú click. PHP cũng đã được tối ưu hóa để tăng tỷ lệ hiệu suất lên 20%.
  • Cài sẵn MySQL và PhpMyAdmin đã được bảo mật.
  • Cài sẵn Varnish cache, chỉ cần bật lên và chạy mà thôi. Được dùng để tăng tốc, giảm tải cho máy chủ (dùng kèm với W3 Total Cache là tuyệt vời).
  • Backup & Restore dữ liệu.
  • Hỗ trợ SuPHP và suExec để bảo mật tốt hơn. Tức là khi cài các plugin WordPress bạn không cần phải CHMOD thủ công, đặc biệt là CHMOD thành 777.
  • Hỗ trợ SSL Manager.
  • Có tính năng xem thông tin phần cứng của server.
  • Xem tiến trình làm việc của server, thông tin sử dụng CPU cực kỳ chi tiết.
  • Cài sẵn Web Mail và Exim.
  • Cài sẵn CFS FireWall để bảo mật.
  • Có hỗ trợ File Manager.
  • Hỗ trợ bảng thông báo nhắc nhở tinh chỉnh để bảo mật, ví dụ bạn đang để port SSH là 22 thì nó sẽ bảo port này không an toàn và hướng dẫn bạn cách sửa.
  • Ít bug, support forum rất nhanh.
  • Và nhiều tính năng nhỏ li ti khác.
Như vậy bạn thấy đó, với một control panel như thế thì bạn đã hoàn toàn thay thế được cPanelX hoàn toàn miễn phí và sử dụng rất tốt nữa vì hiện tại mình có sử dụng trên 1 server của site khách.

Tuy nhiều tính năng nhưng CWP khá nhẹ, mình đã thử đo trên một VPS có 1GB RAM thì nó chỉ chiếm 135MBtính luôn cả các phần mềm đi theo hệ điều hành.

Hướng dẫn cài đặt.
Trước tiên bạn hãy chuẩn bị một VPS Centos 6 nhé , Centos 7 mình có test thử nhưng bị lỗi nên thôi. RAM tối thiểu 512MB, bạn mua đâu cũng được, miễn xài được là OK {byebye}.

Cài đặt thì rất đơn giản, dùng Putty hoặc ZOC Terminal để kết nối tới VPS, nhập lần lượt 4 dòng lệnh sau :

Mã:
cd /usr/local/src

yum install wget unzip -y
wget http://dl1.centos-webpanel.com/files/cwp-latest.sh
sh cwp-latest.sh

Đợi tầm 15 phút nó sẽ cài đặt xong và hiển thị MySQL Root Password, nhớ lưu lại cái này để sau này bạn cần vào tài khoản root của MySQL thì có mà dùng.

Ta có thông tin đăng nhập như sau :

Mã:
URL : http://IP:2030
User admin : root
Password : Pass của VPS

Và đây là giao diện trang quản trị của CWP :

Mình đang cài thử trên con VPS 5$ của Vultr {baffle}

Bây giờ bạn có thể add và chạy website mà không cần cấu hình gì thêm {big_smile}. Nếu bạn chưa biết thì thực hiện theo các bước dưới đây :
  1. Vào Users Accounts -> New Account để tạo một tài khoản mới. Các bạn có thể đăng nhập vào CWP với tài khoản này.
  2. Vào SQL Services -> MySQL Manager -> Create Database and User để tạo database.
  3. Đăng nhập vào FTP hoặc sFTP để upload dữ liệu lên cho user. Thư mục của user là /home/tên-user/public_html

Lưu ý :
  • Các bạn nên sử dụng File Manager bên ngoài bởi cái manager mặc định của nó thốn lắm{doubt}{doubt}.
  • Nếu gặp lỗi 500, hãy vào Users Account -> Fix permissions và chọn tên user vừa tạo để fix lỗi phân quyền cho suPHP
Đổi loại WebServer
Mặc định CWP sẽ sử dụng Apache Webserver, nhưng các bạn nên chuyển sang Nginx và Apache để có tốc độ ngoài nhanh hơn. Để thay đổi các bạn vào Apache Settings -> Select Webservers rồi chọn Apache & Nginx Reserve Proxy

Đổi xong thì vào Apache Settings -> Rebuild Virtual Host để cập nhật cài đặt.

Lỗi domain không trỏ về đúng thư mục
Nhiều bạn gặp lỗi này khi add user vào CWP, đó là thêm domain vào nhưng nó không trỏ về đúng thư mục domain đó.

Lỗi đó là do bạn dùng Apache Webserver, các sửa là hãy đổi sang webserver dạng Apache và NGINX, sau đó ấn lại nút Rebuild Virtual Host. Xem cách đổi ở bên trên nhé {feel_good}

Cập nhật MySQL

Mặc định CWP sử dụng MySQL 5.1 nên nếu website bạn trước đó có dùng MySQL phiên bản cao hơn thì chắc chắn sẽ xảy ra lỗi khi import dữ liệu về. Vì vậy, hãy cập nhật MySQL lên cao hơn khi vừa cài xong CWP.

Để cài đặt, trước tiên bạn stop cái MySQL đang chạy đi.

Mã:
service mysqld stop

Tiếp nạp package này vào
Mã:
rpm -Uvh https://mirror.webtatic.com/yum/el6/latest.rpm

Rồi chạy hai lệnh sau :

Mã:
yum install mysql.`uname -i` yum-plugin-replace
yum replace mysql --replace-with mysql55w

Và khởi động lại mysql

Mã:
service mysqld start

OK tạm thời như thế đã nhé ! {smile}{smile} Ở những bài sau mình sẽ hướng dẫn chi tiết hơn cho các bạn {byebye}{byebye}

Chúc bạn thành công !

Sửa lần cuối:

MrC500

Rìu Vàng Đôi
mình thấy có phần mail setting, vậy nó có hỗ trợ là mail server không bác

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
mình thấy có phần mail setting, vậy nó có hỗ trợ là mail server không bác
Bác dùng mail cho wordpress đúng không, nếu đúng em chỉ bác cái này hay, chuyên nghiệp hơn nhiều. CÒn cái này em chưa vọc đến {byebye}{byebye}{byebye}

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
cái này so với cyberpanel thì cái nào hơn bạn?
Hay nha, để mình cài rồi test xem đã. Nhưng có vẻ Cyberpanel sẽ nhỉnh hơn vì được tích hợp litespeed, còn CWP thì vẫn chỉ sử dụng APACHE hoặc APACHE X NGINX ( Apache back-end) {byebye}