Hỏi/ Thắc mắc - Cài 2 win trên 2 ổ cứng cùng 1 máy. | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài 2 win trên 2 ổ cứng cùng 1 máy.

Song Ngoc

Rìu Bạc
Main của bác là loại gì , nếu như socket 775 G41 thì nó ko hổ trợ USB boot EFI do vậy khi boot = usb thì nó mặc định là legacy .
Nếu bios boot efi mà nó tự chuyển HDD về MBR là chuyện lạ
Main Gigabyte G41 MT-S2 bác @sec0 ơi.Quái ác là nó hổ trợ dual boot mới nói.Hôm có Win 11 22H2 tôi cài với chuẩn GPT(Bios ở chế độ Auto) thì chạy ngon lành.Đến khi có 23H2 tôi tải ISO từ trang chủ về cài.Trước khi cài thì dọn sạch ổ,bỏ trống như ổ mới rồi cài đặt bình thường như lúc cài 22H2.Xài êm không có việc gì,dùng True Image 2016 backup dự phòng.Tôi là người thích vọc vạch tìm hiểu,test...tầm nửa tháng,20 ngày thì dùng minitool Partition xóa sạch để restore từ True Image 2016 về nguyên bản sạch.Bấy giờ tôi mới phát hiện: Restore phiên bản backup thì mất boot. Dùng Usb cứu hộ vào minitool Partition xem thì hóa ra khi cài nó tự chỉnh chuẩn từ GPT về MBR và đã là chuẩn MBR mà thiếu set Active thì nó không boot.Trường họp này nó làm cho tôi mất hết 1 đêm suy nghĩ và tìm ra cách khắc phục đấy bác. Nhưng cái chuẩn MBR lai căng( thiết lập GPT trước khi cài,lúc cài nó tự sửa thành MBR),không thể dùng Norton Ghost để backup được.Cảm ơn bác và A/C/E đã quan tâm tư vấn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Main Gigabyte G41 MT-S2 bác @sec0 ơi.Quái ác là nó hổ trợ dual boot mới nói.Hôm có Win 11 22H2 tôi cài với chuẩn GPT(Bios ở chế độ Auto) thì chạy ngon lành.Đến khi có 23H2 tôi tải ISO từ trang chủ về cài.Trước khi cài thì dọn sạch ổ,bỏ trống như ổ mới rồi cài đặt bình thường như lúc cài 22H2.Xài êm không có việc gì,dùng True Image 2016 backup dự phòng.Tôi là người thích vọc vạch tìm hiểu,test...tầm nửa tháng,20 ngày thì dùng minitool Partition xóa sạch để restore từ True Image 2016 về nguyên bản sạch.Bấy giờ tôi mới phát hiện: Restore phiên bản backup thì mất boot. Dùng Usb cứu hộ vào minitool Partition xem thì hóa ra khi cài nó tự chỉnh chuẩn từ GPT về MBR và đã là chuẩn MBR mà thiếu set Active thì nó không boot.Trường họp này nó làm cho tôi mất hết 1 đêm suy nghĩ và tìm ra cách khắc phục đấy bác. Nhưng cái chuẩn MBR lai căng( thiết lập GPT trước khi cài,lúc cài nó tự sửa thành MBR),không thể dùng Norton Ghost để backup được.Cảm ơn bác và A/C/E đã quan tâm tư vấn.
Main này nó chỉ hổ trợ boot DVD UEFI thôi , nó ko hổ trợ boot USB UEFI do vậy bác cài mới = USB thì bios nó tự conver HDD từ GPT sang MBR là đúng rồi , giờ bác muốn cài UEFI thì bác phải boot từ DVD và thiết lập bios dvd uefi
============
Sau khi đã cài win EFI xong bác có thể dual boot = winNTsetup , vì lúc này boot thẳng từ part EFI system chứ ko phải boot từ USB

Uchiha Duy

Búa Đá
Dual boot thì system quản lý chung cho 2 HDH , mỗi HDH có file boot riêng
dual boot legacy hay EFI trong 1 DISK thì ko nói gì , nếu 2 disk thì cái disk ko có chứa system sẽ ko boot được nếu như cái disk chứa system bị tháo khỏi máy
===========
Nguyên HDH WINDOWS khởi động như sau :
BIOS load device => load system , system gọi boot
ổ SSD chứa win1 có sẵn phân vùng EFI cài thêm win2 ở ổ HDD chung phân vùng EFI của ổ SSD. EFI chỉ là khởi động ổ SSD, khi mở win2 hoạt động ở HDD chỉ chạy tốc độ HHD đúng ko bác?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
ổ SSD chứa win1 có sẵn phân vùng EFI cài thêm win2 ở ổ HDD chung phân vùng EFI của ổ SSD. EFI chỉ là khởi động ổ SSD, khi mở win2 hoạt động ở HHD chỉ chạy tốc độ HHD đúng ko bác?
Đúng HDH boot ở disk nào thì nó chạy với tốc độ của disk đó , part system chỉ làm việc của nó là khi khởi động nó gọi boot từ disak chứa HDH

Song Ngoc

Rìu Bạc
Main này nó chỉ hổ trợ boot DVD UEFI thôi , nó ko hổ trợ boot USB UEFI do vậy bác cài mới = USB thì bios nó tự conver HDD từ GPT sang MBR là đúng rồi , giờ bác muốn cài UEFI thì bác phải boot từ DVD và thiết lập bios dvd uefi
============
Sau khi đã cài win EFI xong bác có thể dual boot = winNTsetup , vì lúc này boot thẳng từ part EFI system chứ ko phải boot từ USB
Bác nói tôi nghĩ quá đúng không có gì để biện bạch. Tuy nhiên tôi hơi khùng nghĩ không ra là: 21H2, 22H2 cài đươc nhưng với 23H2 thì không,dù biện pháp cài vẫn như nhau.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác nói tôi nghĩ quá đúng không có gì để biện bạch. Tuy nhiên tôi hơi khùng nghĩ không ra là: 21H2, 22H2 cài đươc nhưng với 23H2 thì không,dù biện pháp cài vẫn như nhau.
Máy tôi Cũng có cái main Giagbyte G41 , bác vào biso xem nó có hổ trợ USB boot UEFI ko? Còn bác nói như trên thì lạ quá
Máy tôi chưa bao giờ boot được USB EFI , do vậy tôi phải tạo 1 cái winpe từ đĩa DVD để cài win boot efi

Song Ngoc

Rìu Bạc
Máy tôi Cũng có cái main Giagbyte G41 , bác vào biso xem nó có hổ trợ USB boot UEFI ko? Còn bác nói như trên thì lạ quá
Máy tôi chưa bao giờ boot được USB EFI , do vậy tôi phải tạo 1 cái winpe từ đĩa DVD để cài win boot efi
Cảm ơn bác @sec0 nhiều.Theo tôi nghĩ Giagbyte G41 có nhiều đời nên chắc của bác và của tôi không giống nhau nên cách thực hiện cũng khó cho kết quả giống nhau.Tôi sẽ nghiền ngẫm ý kiến của bác và các A/C/E và tìm ra giải pháp( cho vui,mở mang thêm kiến thức chứ không mang lại cái gì khác)

Uchiha Duy

Búa Đá
Đúng HDH boot ở disk nào thì nó chạy với tốc độ của disk đó , part system chỉ làm việc của nó là khi khởi động nó gọi boot từ disak chứa HDH
Em dual boot bằng winnt trên máy test ngon lành (win 10 // 11 enterprise đã nạp key IoT enterprise)
Cài thêm win 11 bản g bằng usb winpe dùng winnt thành công 3 bản win chung 1 ESP(chuẩn UEFI).
Test nạp sku cho win 11 bản g sang 11 IoT enterprise ltsc theo hướng dẫn topic của bác thành công. em mở win 11 updata xong khởi động lại lỗi bootdevice not found.
không biết chính xác lỗi đó do đâu?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Em dual boot bằng winnt trên máy test ngon lành (win 10 // 11 enterprise đã nạp key IoT enterprise)
Cài thêm win 11 bản g bằng usb winpe dùng winnt thành công 3 bản win chung 1 ESP(chuẩn UEFI).
Test nạp sku cho win 11 bản g sang 11 IoT enterprise ltsc theo hướng dẫn topic của bác thành công. em mở win 11 updata xong khởi động lại lỗi bootdevice not found.
Cái lỗi này là do quá trình update có gì đó làm hư boot của HDH
Cá nhân tôi lúc nào cũng có file backup của terabyte , do vậy mỗi khi HDH có sự cố thì có cái để recovery , khỏi mất công mài mò tìm cách fix

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Giờ bạn còn boot được vào bản Win nào khác không? Nếu được thì bạn sử dụng tool Bootice như hình minh hoạ, bên tôi boot chung 10 bản Win, bạn để ý nhìn bên tay phải phần Boot Disk và Partition, nó phải hiện đầy đủ như hình thì bạn mới boot lên được nhé. Làm xong nhớ Save lại.

Còn nếu không boot lên được nữa thì phải nhờ tới WinPE và soft Macrium Reflect, chọn Fix boot Windows.

Uchiha Duy

Búa Đá
Giờ bạn còn boot được vào bản Win nào khác không? Nếu được thì bạn sử dụng tool Bootice như hình minh hoạ, bên tôi boot chung 10 bản Win, bạn để ý nhìn bên tay phải phần Boot Disk và Partition, nó phải hiện đầy đủ như hình thì bạn mới boot lên được nhé. Làm xong nhớ Save lại.

Còn nếu không boot lên được nữa thì phải nhờ tới WinPE và soft Macrium Reflect, chọn Fix boot Windows.

hôm ấy, khởi động lại gặp lỗi không vào được bản win, em tắt nguồn chờ vài phút vào được bản win.
tải BOOTICE về xem hiện boot disk và partition đầy đủ.bác ạ. em bất ngờ bác dùng nhiều bản win cho 1 máy không gặp vấn đề.
không chính xác lỗi đó do esp, updata hay lỗi cài winnt trên máy khác winnt winpe?