Hỏi/ Thắc mắc - Cách xài quạt tản nhiệt laptop hiệu quả | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách xài quạt tản nhiệt laptop hiệu quả

giahuyck

Rìu Sắt
Hiện tại em đang xài con MSI thì hồi trước trong phần setting em có để Auto cho quạt tản nhiệt thì thấy lúc xài bình thường nhiệt độ rơi vào khoảng 57->65* (hầu như quạt không chạy luôn vì độ nóng chưa đạt ngưỡng để chạy). Cách đây vài hôm thì em có chỉnh lại là Cooler Bost để quạt lúc nào cũng luôn luôn chạy thì nhiệt độ hạ xuống lúc nào cũng tầm 42->48* khi sử dụng. Các bác cho em hỏi nếu em cứ để (Cooler Bost) quạt chạy liên tục vậy thì có làm giảm tuổi thọ quạt không ạ. Hay là mình chỉ nên xài Auto hay Advanced rồi tùy chỉnh đến nhiệt độ thích hợp cho quạt tự chạy thì tốt ạ. Còn thằng Cooler Bost thì chỉ nên xài cho những phần mềm nặng hoặc khi chơi game thôi nhỉ.
Con của em là GP63 8RE cũng cũ rồi nên không xài được bản Dragon Center version mới nhất được nên không biết bản cũ và mới nó khác nhau nhiều không. Em cám ơn các bác đã góp ý {beauty}

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Máy bạn vậy xịn quá rồi, máy tôi thì mở máy là quạt chạy, đôi khi chạy nặng hay win nó update thì nó quay tích cực hơn.
Cứ chạy tẹt đi, hư thì thay thôi. Mà để auto nhiệt độ vậy là bình thường ko có nóng.

nkoc6a15

Rìu Sắt
Cứ để auto và dùng vật gì đó kê đít máy cao lên để lưu thông không khí tốt hơn là được bác. Máy tự biết cách để tối ưu

giahuyck

Rìu Sắt
Máy bạn vậy xịn quá rồi, máy tôi thì mở máy là quạt chạy, đôi khi chạy nặng hay win nó update thì nó quay tích cực hơn.
Cứ chạy tẹt đi, hư thì thay thôi. Mà để auto nhiệt độ vậy là bình thường ko có nóng.
Cứ để auto và dùng vật gì đó kê đít máy cao lên để lưu thông không khí tốt hơn là được bác. Máy tự biết cách để tối ưu
À do dạo này em không còn chơi game nhiều, chủ yếu là lướt web và coi phim nên nhiều lúc máy không chạy nhiều đến nổi quá nóng nên quạt hầu như không chạy. 1 phần sợ cái gì mình không xài nhiều lúc để không thì cũng có khả năng nó lại hư o_O Thôi để em set lại auto vì em thấy có nhiều người sẽ thích là máy càng mát càng tốt nên em mới để quạt chạy liên tục nên mới sợ vụ quạt mau hư. Không dùng hay dùng nhiều cũng đều không biết có hư ko khổ quá {surrender}

kieuoanh90

Rìu Vàng
À do dạo này em không còn chơi game nhiều, chủ yếu là lướt web và coi phim nên nhiều lúc máy không chạy nhiều đến nổi quá nóng nên quạt hầu như không chạy. 1 phần sợ cái gì mình không xài nhiều lúc để không thì cũng có khả năng nó lại hư o_O Thôi để em set lại auto vì em thấy có nhiều người sẽ thích là máy càng mát càng tốt nên em mới để quạt chạy liên tục nên mới sợ vụ quạt mau hư. Không dùng hay dùng nhiều cũng đều không biết có hư ko khổ quá {surrender}
Thực ra fan nó vẫn chạy nền nhưng speed chậm hơn, khi render or chạy nặng chạy nhiều soft/app/web thì speed đẩy lên gần max mới cảm nhận có âm thanh phát ra

giahuyck

Rìu Sắt
Thực ra fan nó vẫn chạy nền nhưng speed chậm hơn, khi render thì speed đẩy lên gần max mới cảm nhận có âm thanh phát ra
Tks bác để em chỉnh lại phần mềm nếu chạy game hay mấy chương trình render nặng như photoshop này nọ thì cho quạt nó chạy max. Còn bình thường em cho lại về Auto vì em cũng có xài kết hợp đế tản nhiệt.

kieuoanh90

Rìu Vàng
Tks bác để em chỉnh lại phần mềm nếu chạy game hay mấy chương trình render nặng như photoshop này nọ thì cho quạt nó chạy max. Còn bình thường em cho lại về Auto vì em cũng có xài kết hợp đế tản nhiệt.
Để fan chế độ auto thì bền, giờ máy móc hiện đại, pin hay fan đều có app của hãng tinh chỉnh tối ưu hoá để tăng tuổi thọ, mình ko rành thì cứ mặc định auto cho khoẻ

quadensatgai

Rìu Sắt
bạn để chế độ nào cũng được, nhà sản xuất họ thiết kế đã tính toán hết rồi, không phải lo mấy cái đó :D