Nhờ tư vấn - Cách tạo usb có tất cả các chức năng cứu hộ, cài Windows XP, 7, 10 (x86/x64) chứa dữ liệu? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cách tạo usb có tất cả các chức năng cứu hộ, cài Windows XP, 7, 10 (x86/x64) chứa dữ liệu?

suxedung92

Búa Gỗ
Chào các bạn,

Hiện nay mình chỉ hay cài máy bằng 2 usb gồm: 1 cái để cứu hộ dcl boot, 1 cái để cài win 10. Nhưng bất tiện quá ạ. Nhiều lúc muốn cài lại win 7 thì phải chạy lại usb. Hoặc nhiều lúc gặp ổ cứng mbr thì phải đưa usb cứu hộ vào định dạng lại ổ đĩa. Nói chung là bất tiện.

Giờ mình muốn chỉ với 1 usb nhưng có tất cả các chức năng cứu hộ, cài các bản win cả hai phiên bản 32&64 theo 2 định dạng gpt và mbr, và một phân vùng trống để chứa dữ liệu file ghost, driver, phần mềm,...

Vậy bạn nào có bài viết hoặc quy trình nào làm được, cho mình xin để học hỏi ạ. Mình làm theo anhduy mà usb toàn bị lỗi không boot được.

Thanks

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Chào các bạn,

Hiện nay mình chỉ hay cài máy bằng 2 usb gồm: 1 cái để cứu hộ dcl boot, 1 cái để cài win 10. Nhưng bất tiện quá ạ. Nhiều lúc muốn cài lại win 7 thì phải chạy lại usb. Hoặc nhiều lúc gặp ổ cứng mbr thì phải đưa usb cứu hộ vào định dạng lại ổ đĩa. Nói chung là bất tiện.

Giờ mình muốn chỉ với 1 usb nhưng có tất cả các chức năng cứu hộ, cài các bản win cả hai phiên bản 32&64 theo 2 định dạng gpt và mbr, và một phân vùng trống để chứa dữ liệu file ghost, driver, phần mềm,...

Vậy bạn nào có bài viết hoặc quy trình nào làm được, cho mình xin để học hỏi ạ. Mình làm theo anhduy mà usb toàn bị lỗi không boot được.

Thanks
Phải chịu khó tìm google và thực hành nhiều thì mới có được chứ diễn đàn nhiều lắm rồi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Muốn boot được usb trên cả hai modes UEFI\GPT và LEGACY\MBR và chép dữ liệu thì nó phải có hai parts, một là part BOOT với format FAT32, hai là part DATA dành cho dữ liệu. Nếu bạn nói làm theo cách của Anhdv toàn bị lỗi thì bạn nêu rõ đó là lỗi gì? Tôi vẫn làm từ 1 click của Anhdv, lựa chọn 2 phân vùng và vẫn boot vào 2 loại máy thành công. Tôi cũng đã gửi rất nhiều cmt trong topic của bạn ấy, bạn khi nào có thời gian thì vào xem cho biết.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Đơn-giản ví như trẻ nhỏ đan-giởn
Tạo 1 usb boot cứu hộ cảu các bác trên rum giới thiệu rần rần . CÁI USB 64GB
Sau đó copy các iso vào phần thừa , boot vào mini winxp để cài XP + win7
vào pe8 để cài win8 win10 (tìm đến ISO mount vào cd ảo mà cài )
bạn chủ topic làm theo như bác @@sec0 nói là ổn nhất đó.ban đầu dùng cơ bản như giỡn vậy rồi tập nghiên cứu cao hơn là ok.

Hosibang

Búa Gỗ
Đơn-giản ví như trẻ nhỏ đan-giởn
Tạo 1 usb boot cứu hộ cảu các bác trên rum giới thiệu rần rần . CÁI USB 64GB
Sau đó copy các iso vào phần thừa , boot vào mini winxp để cài XP + win7
vào pe8 để cài win8 win10 (tìm đến ISO mount vào cd ảo mà cài )
Người ít chuyên môn thì theo cách bác này nói là nhanh nhất,đơn giản khỏi lo lỗi boot nữa

SkuRty

Gà con
Tôi thấy cũng đơn giản để tạo ra 1 usb làm các việc như bạn cần
Trong dđ có nhiều cách.Tôi đã đang và sẽ vẫn sử dụng cách bạn @panwenfu hd trong 1 bài viết tạo usb boot chuẩn grub2.(Nó hỗ trợ đến hơn 90% lg main hiện tại)
Rất phù hợp cho cá nhân và thợ
Chắc bài viết cũng khá lâu trôi đâu mất rồi

haxoma

Rìu Vàng Đôi
cũng hóng, nhà có vài cái usb từ 2.0 đến 3.0 mà bị vướng y như chủ thớt thành ra nhà nhiều usb
nếu bạn @nnt236 dùng USB 8GB thì nhu cầu boot cứu hộ cơ bản thì được. 16GB thì vừa WINPE vừa có thể cài thêm Windows 7 hay Windows 10 32bit và 64bit. 32GB thì đã có thể FULL chức năng được rồi. MC BOOT hiện giờ của tác giả @hoanchien bạn tham khảo để thực hành là ổn đó. Trên diễn đàn có bài MC BOOT trong mục Ghost/ WinPE Hirent's Boot đó. mình không tiện dẫn link trực tiếp vì không biết có hợp quy định diễn đàn hay không.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
nếu bạn @nnt236 dùng USB 8GB thì nhu cầu boot cứu hộ cơ bản thì được. 16GB thì vừa WINPE vừa có thể cài thêm Windows 7 hay Windows 10 32bit và 64bit. 32GB thì đã có thể FULL chức năng được rồi. MC BOOT hiện giờ của tác giả @hoanchien bạn tham khảo để thực hành là ổn đó. Trên diễn đàn có bài MC BOOT trong mục Ghost/ WinPE Hirent's Boot đó. mình không tiện dẫn link trực tiếp vì không biết có hợp quy định diễn đàn hay không.
Cảm ơn bạn tin tưởng sử dụng và chia sẻ bài viết của mình chúc bạn may mắn và nhiều thành công trong cuộc sống