Hướng dẫn - Cách tạo usb boot - khởi động kèm bộ cài Windows 10. 8, 7 dễ dàng nhất | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách tạo usb boot - khởi động kèm bộ cài Windows 10. 8, 7 dễ dàng nhất

VNZ-ROAD

NEXTVNZ
Phần mềm Rufus hỗ trợ tạo USB khởi động cài đặt hệ điều hành Windows giống như cài từ một chiếc đĩa cài đặt Windows thông thường. Rufus cung cấp đến người dùng các tính năng từ đơn giản đến nâng cap phù hợp với nhu cầu của nhiều đối tượng.

Rufus cung cấp đến người dùng các tùy chọn tiêu chuẩn và nâng cao phù hợp với nhu cầu trong việc định dạng ổ đĩa USB và tạo ổ đĩa khởi động nhanh chóng. Nhờ Rufus mà việc cài đặt hệ điều hành Windows từ USB trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết, giải quyết được vấn đề khi máy tính bị lỗi hoặc không nhận ổ đĩa.

Rufus được đánh giá là một trong những công cụ tạo USB boot để cài đặt hệ điều hành tốt nhất hiện nay nhờ việc cung cấp nhiều tùy chọn tiêu chuẩn cũng như nâng cao phù hợp với hầu hết trình độ kỹ năng của người dùng. Phần mềm này rất hữu ích khi bạn bạn muốn tạo USB boot cài đặt từ ISO boot hay cần firmware khác từ hệ điều hành DOS, cách tạo USB boot cũng khá đơn giản, cho dù bạn thực hiện với công cụ nào.

rufus giúp bạn tạo ra một chiếc USB có khả năng boot vô cùng hữu ích khi muốn sao lưu, khôi phục và cài đặt Windows. Phần mềm này sẽ tự động nhận diện USB vào máy tính và cho bạn biết những thông tin chi tiết về thiết bị như tên thiết bị, dung lượng bộ nhớ, format,...

Các bước tạo USB boot bằng Rufus sẽ như sau:

Lưu ý : USB boot phải có dung lượng lớn từ 8Gb trở lên để có thể đưa bộ cài Win vào một cách ổn định
Để tải bộ cài Win 10, 8, 7 , các bạn có thể vào đây tìm kiếm

Bước 1: Mở Rufus, thiết lập thông số tạo USB boot

Tại giao diện của Rufus, mục Device, bạn chọn USB của mình. Chọn nguồn bộ cài Win , Chọn chuẩn GPT hoặc MBR tùy vào mục đích sử dụng . Mục File System, hãy để là NTFS. Sau đó nhấn Start để bắt đầu.

Bước 2: Xác nhận xóa dữ liệu cũ trên USB

Hộp thoại cảnh báo USB sẽ format, nếu bạn có dữ liệu quan trọng thì hãy backup và lưu vào thiết bị khác nhé . Nếu không, hãy bấm OK để tiếp tục.

Bước 3: Quá trình tạo USB boot

Bước 4: Hoàn tất quá trình tạo USB boot
Khi chương trình hiện nút Ready tức là đã xong, hãy nhấn Close để kết thúc quá trình cài đặt. Bây giờ, các bạn có thể tiến hành sử dụng USB của mình được rồi.

Các bạn có thể tải về phần mềm Rufus tại đây

Vn-Zoom team​

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

dangkitui

Búa Đá
Thanks bài viết của bạn.
Mình muốn tạo 1 usb 16GB có chứa win 7-8-10 cho tiện thì cách này làm được không bản?

LL Stylish

Chờ ngày mai tới...
Thanks bài viết của bạn.
Mình muốn tạo 1 usb 16GB có chứa win 7-8-10 cho tiện thì cách này làm được không bản?
Theo mình biết thì không, vì mỗi lần tạo USB boot thì bắt buột phải Format USB. {brick}{brick}{brick}

Hamano Kaito

Moderator
Theo mình biết thì không, vì mỗi lần tạo USB boot thì bắt buột phải Format USB. {brick}{brick}{brick}

Nếu bạn có am hiểu về tools tạo boot và edit boot thì ko gì là ko thể ?

Thanks bài viết của bạn.

Theo mình thì lấy 16GB đó làm cái win mini rồi lưu file win vào đó, cần gì thì vào win mini mà xử lý.