Hướng dẫn - Cách tạo thư mục khóa (Folder Locker) mà không cần đến phần mềm thứ 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách tạo thư mục khóa (Folder Locker) mà không cần đến phần mềm thứ 3

Oct 23rd

Búa Gỗ Đôi
Một thủ thuật khá dễ và khá tiện lợi mà mình sư tầm được trên mạng, giúp cho các a e nào sư tầm văn hóa Âu- Nhật cảm thấy an toàn mỗi khi người khác sử dụng máy {smile}{smile}
Ưu điểm: Dễ làm, nhẹ, sạch, dễ tìm lại mật khẩu và tất nhiên là miễn phí
Nhược điểm: Không dấu được với người có kiến thức về IT
1: Tạo file Document hoặc Notepad tại nơi mình muốn lưu trữ
2: Mở file Document, Notepad và dán đoạn mã tạo folder locker (Mình sẽ để đoạn mã ở cuối bài)
3: Nhập mật khẩu mà bạn muốn vào đoạn mã mình có bôi đen (Trong hình mình có đặt mật khẩu là mothaiba123)
4: Đổi tên file Document, notepad trên với tên bạn muốn với đuôi .bat (Như hình mình có đổi tên là system32.bat)
5: Click vào file "System32.bat" mà mình vừa tạo để tạo ra thư mục khóa (Thư mục này có tên Locker)
6: Nhét tất cả những thứ mà bạn muốn dấu vào thư mục "Locker" đó rồi sau đó click tiếp vào file "System32.bat" để dấu chúng đi.
7: Ấn "Y" để khóa, thư mục"Locker" đã được ẩn hoàn toàn dù trong chế độ "Hidden items"
Trong trường hợp bạn quên mất mật khẩu để nhập bạn có thể click chuột phải vào file "System32.bat" chon edit để xem lại mật khẩu của mình
Mã:
Mã:
cls
@ECHO OFF
title Folder Locker
if EXIST "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}" goto UNLOCK
if NOT EXIST Locker goto MDLOCKER
:CONFIRM
echo Are you sure you want to lock this folder? (Y/N)
set/p "cho=>"
if %cho%==Y goto LOCK
if %cho%==y goto LOCK
if %cho%==n goto END
if %cho%==N goto END
echo Invalid choice.
goto CONFIRM
:LOCK
ren Locker "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}"
attrib +h +s "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}"
echo Folder locked
goto End
:UNLOCK
echo Enter password to Unlock folder
set/p "pass=>"
if NOT %pass%==Your-Password-Here goto FAIL
attrib -h -s "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}"
ren "Control Panel.{21EC2020-3AEA-1069-A2DD-08002B30309D}" Locker
echo Folder Unlocked successfully
goto End
:FAIL
echo Invalid password
goto end
:MDLOCKER
md Locker
echo Locker created successfully
goto End
:End
Nếu thấy hay nhấn giúp mình 1 like nhé, cảm ơn mọi người!

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
trước có món ẩn đi, người ngoài ko biết, nhưng dễ bị phát hiện khi dung lượng ổ đĩa ko chính xác. Mà thời đại mới rồi cần j phải lưu trữ, giờ phong phú lắm rồi ko cần phải sưu tầm, cần j cứ lên mạng tìm kiếm thôi

dammage

Rìu Chiến
tui thì đơn giản lắm, dữ liệu nào cần giấu chỉ việc nén lại, đặt pass rồi đổi cái tên nào đó lừa tình 1 chút dạng như
Driver.Parkage.4H53-K74-9872.INTEL.PAK
cái dãy 4H53-K74-9872 chính là tên thiệt của file đã được mã hóa để khi cần cho dễ tìm kiếm

1 cách nữa tạm gọi là breaking file rar, nghĩa là sửa cái file rar sao cho lúc mở lên nó báo file damaged, chừng nào cần xài thì fix lại, cách này thì khỏi cần pass nhưng phải kè theo cái chương trình exe

cách dựa vô file nén này có cái dở là mỗi lần muốn coi nội dung phải chịu khó chờ giải nén ra, nhưng mà file tui thường nhỏ, size chừng cỡ trăm MB hơn là hết mức, với lại năm thì mười họa mới đụng tới 1 lần nên hông sao, nhất cử lưỡng tiện luôn

sao hong bỏ hình vô tag image cho tiện bạn
1: Tạo file Document hoặc Notepad tại nơi mình muốn lưu trữ
2: Mở file Document, Notepad và dán đoạn mã tạo folder locker (Mình sẽ để đoạn mã ở cuối bài)
uc

3: Nhập mật khẩu mà bạn muốn vào đoạn mã mình có bôi đen (Trong hình mình có đặt mật khẩu là mothaiba123)
uc

4: Đổi tên file Document, notepad trên với tên bạn muốn với đuôi .bat (Như hình mình có đổi tên là system32.bat)
uc

5: Click vào file "System32.bat" mà mình vừa tạo để tạo ra thư mục khóa (Thư mục này có tên Locker)
uc

6: Nhét tất cả những thứ mà bạn muốn dấu vào thư mục "Locker" đó rồi sau đó click tiếp vào file "System32.bat" để dấu chúng đi.
uc

7: Ấn "Y" để khóa, thư mục"Locker" đã được ẩn hoàn toàn dù trong chế độ "Hidden items"
uc

Trong trường hợp bạn quên mất mật khẩu để nhập bạn có thể click chuột phải vào file "System32.bat" chon edit để xem lại mật khẩu của mình
uc

votinhtannhan

Búa Gỗ
Cám ơn bác đã chia sẻ nha, em ngồi nghịch 1 tí nó lại hiện ra lại bác ạ.

Nhược điểm: Không dấu được với người có kiến thức về IT
Không dấu được với người có kiến thức về IT bác a. Nhưng để giấu người Yêu thì cứ vô tư thui hahaha.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
trước có món ẩn đi, người ngoài ko biết, nhưng dễ bị phát hiện khi dung lượng ổ đĩa ko chính xác. Mà thời đại mới rồi cần j phải lưu trữ, giờ phong phú lắm rồi ko cần phải sưu tầm, cần j cứ lên mạng tìm kiếm thôi
Fhd kéo torrent mới ngon thôi bác ơi , xem online mờ lắm

dammage

Rìu Chiến
Cái này cũng ngon nè cơ mà mỗi lần coi phải giải nén lười kinh lun {sexy_girl}
chọn chế độ store thôi, giải lẹ mà bạn, với lại file của tui nhỏ mà
, hồi đó xài máy chung nên chủ yếu giấu mấy cái tài liệu, hình ảnh với phần mềm này nọ hông cho tụi kia ăn cắp thôi, giờ có máy riêng với internet rồi cần gì giấu nữa, có gì cất hết lên trên mây cho gọn

LuanPhamT

Búa Đá Đôi
nếu có người dùng máy chung thì bạn nên tạo 1 normal user để đó. không thì bật guest lên, còn cái nào muốn che đi thì cho vào Folder riêng rồi bật Encrypt trong Properties/Advanced lên cũng được đó ạ. Tất nhiên cách này cũng chỉ là cơ bản nhất thôi, kiểu lỡ lòi ra cũng chẳng sao, giấu đi được thì giấu, chứ mấy cái nào cần bảo mật cao thì Bitlocker hoặc Vera mà triển. Cái nào nhỏ gọn thì nén rồi đặt pass cho nhanh, chứ bật mã hóa bitlocker thì lâu, nhớ chỉnh trong tab security của winrar hoặc mấy app tương tự, chỉnh cái wipe, để khi giải nén ra xài xong nó wipe, không thì nó còn file tạm trên ổ cứng. Vote cái Vera. Mình thấy tiện nhất, đa nền tảng, nhỏ gọn, nhẹ.

Sửa lần cuối: