Hỏi/ Thắc mắc - Cách tạo Menu Boot cho 2 ổ đĩa khác nhau - GPT. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách tạo Menu Boot cho 2 ổ đĩa khác nhau - GPT.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Xin chào mọi người.

Hôm nay mình có thử cài linux trên máy để vọc vạch. Hiện tại mình đã cài xong phần hệ điều hành. Tuy nhiên, mình đang bị vấn đề ở chỗ tạo menu boot để chọn OS khởi động.

Tình hình máy mình có 2 ổ cứng 1 cái SSD để cài Windows và 1 cái HDD 1TB để lưu trữ tài liệu, và mình đã chia ổ HDD ra khoảng 75GB để cài linux, mình cài 2 hệ điều hành ở hai ổ cứng khác nhau. Mình đã check disk thì cả 2 ổ cứng của mình đều là GPT. Mình có thử sử dụng EasyBCD để tạo menu boot nhưng không được.

Mong các bạn giúp đỡ.

-------------------------------------------------------------

Ngoài lề: Mình chọn Zorin OS 15 vì thấy nó khá đẹp. Nhưng bản Ultimate lại là bản thương mại. Hiện tại, bạn của mình có gửi cho mình bản Ultimate ở torrent. Tuy nhiên, mình check SHA256 thì nó không giống trên trang chủ. Có lẽ SHA256 trên trang chủ là phiên bản mới nhất. Không biết có bạn nào có mã SHA256 của Zorin OS 15 Ultimate các version cũ được không ?

Cảm ơn các bạn nhiều.

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Trong bios chọn khởi động từ HDD cài ZorinOS trước (dùng grub2 để quản menu boot). Vào trong Zorin rồi thì bạn search cách cài và sử dụng Grub Custumizer.

ZorinOS thì được tùy biến từ Ubuntu để giao diện same same Windows thôi sao ấy. Thay vì Ultimate bạn có thể dùng bản Core nó free. Mình cũng đang cài Ubuntu để nghịch ^^.

Sửa lần cuối:

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Trong bios chọn khởi động từ HDD cài ZorinOS trước (dùng grub2 để quản menu boot). Vào trong Zorin rồi thì bạn search cách cài và sử dụng Grub Custumizer.

ZorinOS thì được tùy biến từ Ubuntu để giao diện same same Windows thôi sao ấy. Thay vì Ultimate bạn có thể dùng bản Core nó free. Mình cũng đang cài Ubuntu để nghịch ^^.
Lúc trước mình có thử cài ubuntu để làm hdh chính thức luôn. May sao mà không install được. :3
Giờ thì mình đang nghịch, gõ tiếng việt với driver máy in của mình đang gặp lỗi.
Os này nó mới nên tìm gg cũng khá thốn :3
bạn format 2 ổ SSD và HDD vậy là sẽ có menuboot mặc định rất đẹp
Menu boot này con không dám sử dụng đâu chú :3

statistics

Moderator
Thành viên BQT

bạn biết cài ibus trên đây không, mình đã chạy lệnh nhưng vẫn không thể bật ibus trong phần nhập liệu được

Giờ mình phải học thêm cách gõ tiếng viêt mới nữa :v Tổng cộng 3 cách gõ :3

Sửa lần cuối:

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Bác có search trên youtube, bác thấy có nhiều video về dual boot Windows 10 và Zorin, bác không biết của cháu là bản Zorin nào, cháu xem thử cách làm của họ xem sao nhé:

https://www.youtube.com/results?search_query=how+to+dual+boot+windows+10+and+zorin+os+15
Vâng ạ, do bạn cháu nói do cháu cài 2 ổ đĩa khác nhau, lại chọn định dạng GPT nên không tạo được menu boot. Chứ nếu MBR là nó tự tạo menu boot sau khi cài xong luôn đó ạ. Cháu cảm ơn bác nhiều ạ.
cháu sáng mai xem và làm thử xem, chhuws cháu phải chọn từ Boot thì cũng hơi bất tiện ạ.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
cơ chế quản lí boot nếu cài Legacy hoặc UEFI sẽ khác nhau, nếu cài legacy thì thêm giá trị trong BCD là ok ngay, nhưng UEFI vẫn tốt hơn và tiện hơn.
Cách mà mình hay dùng là dùng grub của linux dễ dàng hơn, nên chỉ cần fix boot trong bios đưa boot linux lên đầu để nó quản lí boot của windows lên là được, cái này chỉnh trong bios, còn về grub thì vào linux có thể chỉnh dể dàng với nhiều công cụ hỗ trợ, cái này mấy trang Việt cũng có nhiều bài hướng dẫn rồi.

congdongnet

Búa Đá Đôi
Ubuntu cài ổ HDD cũng khởi động lâu lắm. Tôi đang dùng đây.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Mình cũng mới học cài ubuntu hôm lâu ^^. Sao trước câu lệnh của bạn lại là: $ sudo <command> nhỉ. Mình tưởng cứ thế gõ: sudo <command> thôi
Hóa ra do mình gõ $ nên mới bị lỗi. Mình cài được Tiếng Việt lẫn máy in rồi. Cảm ơn anh nhiều.
Cám ơn mọi người nhiều.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Hiện tại, mình đã qua được các bước đơn giản như cài driver máy in, cài tiếng việt.
Mình cũng cài xong Code::block. Nhưng khi chạy code thì bị lỗi như hình. Mình có tìm GG thì được biết chưa cài GNU C++ compiler. Mình đã cài xong qua các lệnh:
Mã:
sudo apt-get update
sudo apt-get upgrade
sudo apt-get install g++
Check version:
Mã:
gcc --version
Mình đã làm hết các bước chỉ dẫn trang mạng. Tuy nhiên, nó chỉ hiện file no build.

Lang Thang

Rìu Chiến
Vâng ạ, do bạn cháu nói do cháu cài 2 ổ đĩa khác nhau, lại chọn định dạng GPT nên không tạo được menu boot. Chứ nếu MBR là nó tự tạo menu boot sau khi cài xong luôn đó ạ. Cháu cảm ơn bác nhiều ạ.
cháu sáng mai xem và làm thử xem, chhuws cháu phải chọn từ Boot thì cũng hơi bất tiện ạ.
Cách đơn giản nhất: (Khi đã cài Win trên SDD trước). Rút cáp sata SDD, sau đó cài linux trên HDD (Có thể đổi cáp sata HDD sang cổng 0 trên main). Sau khi cài xong linux bạn chọn cổng sata 0 cho ổ đĩa chứa hệ điều hành hay dùng (Mặc định main sẽ boot)· Bây giờ máy sẽ mặc định khởi động thẳng vào HĐH ở sata 0. Muốn khởi động vào HĐH ở ổ dĩa khác chỉ việc bấm phím menu boot lúc khởi động (Tùy từng main: F2,F8, F10...)
Ưu điểm: Cách thủ công này rất đơn giản và thành công 100%.
Khuyết điểm: Nhiều lắm....... nó là lựa chọn cuối cùng ..... ?

Sửa lần cuối:

vinhkm6

Rìu Bạc
Cách đơn giản nhất: (Khi đã cài Win trên SDD trước). Rút cáp sata SDD, sau đó cài linux trên HDD (Có thể đổi cáp sata HDD sang cổng 0 trên main). Sau khi cài xong linux bạn chọn cổng sata 0 cho ổ đĩa chứa hệ điều hành hay dùng (Mặc định main sẽ boot)· Bây giờ máy sẽ mặc định khởi động thẳng vào HĐH ở sata 0. Muốn khởi động vào HĐH ở ổ dĩa khác chỉ việc bấm phím menu boot lúc khởi động (Tùy từng main: F2,F8, F10...)
Ưu điểm: Cách thủ công này rất đơn giản và thành công 100%.
Khuyết điểm: Nhiều lắm....... nó là lựa chọn cuối cùng ..... ?
Như này nó ko chuyên nghiệp cho lắm;);), thớt cứ nghiên cứu cách boot clover trên đi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
bạn có thể dùng clover boot để tạo multi boot
tham khảo bài này của một bạn mod vn-zoom cũ
Rất tiếc có 1 sự bất đồng về tư duy mà 007 ko sinh hoạt nữa . Tôi mến và phục 007 , 1 sinh viên đam mê công nghệ . dù rằng ngành theo đổi ko liên quan .
Và 007 là bạn tôi trong khía cạnh nào đó

flyhuy

Búa Gỗ
Hai ổ đĩa thì quá dễ rồi còn gì.

1, Chuẩn GPT - EFI hoặc legacy - MBR hoặc kể cả Legacy - EFI (boot with cms). Mình khuyên dùng EFI vì nó có chạy các đĩa độc lập chứ MBR thì chỉ chạy đĩa active, rất khổ.

2. Hai disk nên để giống nhau như sau Phân vùng fat32 - EFI và phân vùng chứa hệ điều hành. ở phân vùng EFI của đĩa thứ 1 bạn để window boot manager. Ở EFI đĩa 2 chọn grub2 hoặc cái gì đó cho linux tuỳ thích, cơ bản là bạn phải chọn trong BIOS - boot, add cả 2 phân vùng EFI và để có thể boot vào từng cái được.

3. Nhưng 2 cái như thế có vất vả? Rất đơn giản, bạn chỉ sử dụng 1 phân vùng EFI cho máy của mình thôi. Và bạn nên chọn một phần vùng trên SSD, rồi cài grub2 lên đó. Đây là bootloader của linux nhưng hỗ trợ cho phép tích hợp cả window boot mananger nữa. Và bạn chỉ cần 1 phân vùng EFI duy nhất để boot cả 2 hệ điều hành này.
4. Bạn vẫn k thích nó, k sao cả, hãy đến với CloverEFI. nó là lựa chọn khá tốt dành cho ai yêu thích đồ hoạ giao diện bootloader như mình. Sẵn tiện làm cái hđh mac vào nữa. mình vẫn đang xài song song như thế là chạy rất tốt.

prochimen

Búa Đá
https://thuthuat.taimienphi.vn/cach-cai-ubuntu-song-song-voi-windows-10-8-7-uefi-va-gpt-31617n.aspx

Mình đang dùng cài linux theo cách này, khuyến nghị là bác nào mới dùng linux thì về ubuntu mà sài có gì ngu người thì lên gg search sẽ có cộng đồng đông như quân nguyên vào tương trợ, chứ mấy bản kia dành cho dân chuyên, mà dân chuyên thì họ tự đi sửa chứ cóc thèm hỏi ai luôn ah, như arc linux là ví dụ toàn cao thủ nên chả cần hỏi ai, mà search mạng cũng khá là khó tìm được câu trả lời.

Còn về cài song song thì mình toàn cài trên 1 disk, chia ra làm 2 partitions lúc phần chọn Boot loader thì bạn chọn cùng partition với windows thì lúc xong nó sẽ sẽ hiện luôn ra bảng chọn grub2.

Mà nên cài ubuntu trên ssd chứ hdd cũng k được nhanh lắm đâu. Cuối năm nay hoặc đầu năm sau có bản LTS mới thì phải.

medhat

Búa Gỗ
I think I should follow this explanation I find
Good and practical explanation in front of you
I think it is like what you want to do
I hope you will benefit from it

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.