Hỏi/ Thắc mắc - Cách tải bản win10pro file iso nguyên gốc từ Microsoft | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách tải bản win10pro file iso nguyên gốc từ Microsoft

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Hi các bác,
Em muốn tải bản cài đặt chỉ có win10pro nguyên gốc từ Microsoft thì có được ko?
Hiện tại em dùng thử Media creation tools thì chỉ cho tải win10 chung chung về, không thể chọn only pro được.
P.s: Máy em có OEM bản HOME, nhập key retail online lên PRO.

Ch%E1%BB%8Dn-ng%C3%B4n-ng%E1%BB%AF-v%C3%A0-b%E1%BA%A3n-32bit-ho%E1%BA%B7c-64-bit.png

thử link khác thì chỉ thấy enterprise
Mã:
https://www.microsoft.com/en-us/evalcenter/evaluate-windows-10-enterprise

Sửa lần cuối:

Ba0Dragon

Búa Đá
tùy chọn link trực tiếp từ mic thì chỉ 2 bộ thui nhé, ko giốg như mấy bản win cũ trước đây
bộ cá nhân và doanh nghiệp
nếu chịu nghiên cứu chút thì tải về 1 bộ từ mic. rùi vào chỉnh sửa lại file iso, lấy bản m cần thui

triofm

Rìu Sắt
Muốn cài bản Pro thì copy tập tin ei.cfg vào thư mục source trong bộ cài, rồi khi cài chọn bản pro. Chứ down bản nào nó cũng có đủ bộ cả. Tập tin này thì tìm trên google sẽ có

playboy930

Let's share to be more!!!
Nếu máy bạn "đang chạy windows 10 pro" thì bạn có thể làm theo CÁCH NÀY ; server của Microsoft sẽ tự nhận biết và hiện link windows 10 pro nguyên gốc theo "đúng theo phiên bản mà máy bạn đang chạy". Mình đã làm theo cách này để tải về và cài thành công.

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Muốn cài bản Pro thì copy tập tin ei.cfg vào thư mục source trong bộ cài, rồi khi cài chọn bản pro. Chứ down bản nào nó cũng có đủ bộ cả. Tập tin này thì tìm trên google sẽ có
P.s: Máy em có OEM bản HOME, nhập key retail online lên PRO.
vậy nếu edit file EI.CFG thì sẽ ghi là OEM hay Retail vậy các bác? Em dùng retail liệu có đúng ko?
Mã:
[EditionID]
Professional
[Channel]
Retail
[VL]
0

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Nếu máy bạn "đang chạy windows 10 pro" thì bạn có thể làm theo CÁCH NÀY ; server của Microsoft sẽ tự nhận biết và hiện link windows 10 pro nguyên gốc theo "đúng theo phiên bản mà máy bạn đang chạy". Mình đã làm theo cách này để tải về và cài thành công.
Máy em có OEM bản HOME, nhập key retail online lên PRO. Nên nhiều bác nói cài mặc định nó sẽ ăn lại bản Home chứ ko phải bản pro bác ơi.

H

H Thong

Máy cài sẵn bản home bản quyền khi cài mới windows 10 sẽ bỏ qua bước chọn bản win. Bác sửa EI.CFG như vầy nè, lúc cài nó sẽ có bước cho bác chọn bản home hay pro.
Mã:
[Channel]
_Default
[VL]
0
Mình cũng biết một phần mềm chỉnh sửa file iso cài đặt là NTLite. Giao diện trực quan dễ dùng, có thể tách file iso gốc sau đó tạo ra iso mới chỉ có bản Pro. Nhưng mà lúc chạy ngốn Cpu kinh khủng.{nosebleed} Nói chung là với mình không cần thiết lắm. Dùng ei.cfg hay pid.txt là đủ. Nếu dùng file PID.txt giốngở dưới thì nó sẽ cài luôn bản pro nhé.
Mã:
[PID]
Value=VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Sử dụng MCT nhé! tải ISO về. Đối với UEFI Mode: fortmat usb fat32 & copy iso content vào usb, xóa file iso\sources\ei.cfg => Lúc cài sẽ chọn được Editions. Hoặc không cần làm gì cả, sử dụng ISO gốc từ MCT cài luôn, bản gì cũng được, cài xong thì nhập KEY KMS để chuyển qua lại giữa các Editions!
(Lúc cài đặt không cần nhập key gì cả => I don't have product key. Cài xong muốn xài bản nào thì nhập key bản đó)

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Thật ra MCT sẽ download file ESD từ MS sau đó sẽ build thành ISO (install.esd). Nếu bạn muốn nhanh gọn thì download file ESD về sau đó tự build thành iso = vài lệnh Dism.
VD: 21H2_19044.1165 (full list : Windows 10 21H2 (source: abbodi1406 MDL) (Source))
Mã:
http://b1.download.windowsupdate.com/d/upgr/2021/09/19044.1165.210806-1742.21h2_release_svc_refresh_clientbusiness_vol_x64fre_en-us_f14877775a20d3ddae31a37b60f987ea25038849.esd
VD: Convert ESD to ISO bằng Dism:
Mã:
Dism /Apply-Image /Imagefile:19044.1165.esd /index:1 /applydir:isofolder
Dism /Export-Image /SourceImageFile:19044.1165.esd /SourceIndex:2 /DestinationImageFile:isofolder\sources\boot.wim /compress:max /checkintegrity
Dism /Export-Image /SourceImageFile:19044.1165.esd /SourceIndex:3 /DestinationImageFile:isofolder\sources\boot.wim /compress:max /checkintegrity
Dism /Export-Image /SourceImageFile:19044.1165.esd /SourceIndex:6 /DestinationImageFile:isofolder\sources\install.esd /compress:recovery /checkintegrity

Sửa lần cuối:

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Sử dụng MCT nhé! tải ISO về. Đối với UEFI Mode: fortmat usb fat32 & copy iso content vào usb, xóa file iso\sources\ei.cfg => Lúc cài sẽ chọn được Editions. Hoặc không cần làm gì cả, sử dụng ISO gốc từ MCT cài luôn, bản gì cũng được, cài xong thì nhập KEY KMS để chuyển qua lại giữa các Editions!
(Lúc cài đặt không cần nhập key gì cả => I don't have product key. Cài xong muốn xài bản nào thì nhập key bản đó)
Thanks bác. cách nhập key thì nhanh gọn nhưng e đọc thì là double install, ko sạch bằng chọn edition ngay từ đầu. Vậy nên chịu khó làm file như mấy bác gợi ý ở trên vậy.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Mình thêm file PID.txt (chứa key gen bản pro) vào thư mục sources trong usb cài win10 là nó luôn cài bản pro. Muốn cài bản nào thì thay -censor- bản đó.

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Thanks bác. cách nhập key thì nhanh gọn nhưng e đọc thì là double install, ko sạch bằng chọn edition ngay từ đầu. Vậy nên chịu khó làm file như mấy bác gợi ý ở trên vậy.
Xem phần đính kèm 29141
Đối với OEM mình dùng luôn HĐH gốc Home SL theo máy luôn (vì có 1 số cài đặt hay như trình quản lý pin, keyboard...gỡ bỏ bloatware). Sau đó nhập key tùy thích (enterprise oem).
Có nhiều cách mà, Muốn có 1 bảng lựa chọn editions thì xóa file EI.CFG đi

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Tải file Recovery Image của máy về Clean Install cho ngon :D (Lưu ý là phải backup toàn bộ dữ liệu trước nhé, vì nó có thể xóa sạch ổ dĩa C: D: E: ...)

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Tải file Recovery Image của máy về Clean Install cho ngon :D (Lưu ý là phải backup toàn bộ dữ liệu trước nhé, vì nó có thể xóa sạch ổ dĩa C: D: E: ...)
Cảm ơn bác nhưng e đọc chỗ này chưa hiểu lắm. note lại google thêm haha

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Những máy có cài sẵn Windows 10. Thì một số Nhà sản xuất sẽ cung cấp cho bạn 1 Image Recovery (Nằm trong máy thì chiếm khoảng 20GB (OEM Recovery partition) hoặc Online thì cần phải vào trang support của NSX để tải file về (có thể cần đăng ký, nhập số serial mặt sau lưng máy), tải file về ...ghi lên USB rồi boot phục hồi Windows về trạng thái xuất xưởng...(Mình dùng Lenovo thì tải file này về khoảng 10GB)
Tùy máy bạn là NSX thì tìm thêm thông tin google nhé :D
VD: Tải Lenovo Recovery Image.

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Những máy có cài sẵn Windows 10. Thì một số Nhà sản xuất sẽ cung cấp cho bạn 1 Image Recovery (Nằm trong máy thì chiếm khoảng 20GB (OEM Recovery partition) hoặc Online thì cần phải vào trang support của NSX để tải file về (có thể cần đăng ký, nhập số serial mặt sau lưng máy), tải file về ...ghi lên USB rồi boot phục hồi Windows về trạng thái xuất xưởng...(Mình dùng Lenovo thì tải file này về khoảng 10GB)

OH thanks bác. Nay em biết thêm1 món mới. Tiện thể bác nào dùng HP thì em có tìm sẵn link đây rồi nhé. https://support.hp.com/ph-en/document/c06162205

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi

Tải cái này về bung ra thì thường nó kèm theo một số phần mềm không cần thiết, hoặc đã hết free. Sạch và chuẩn thì chỉ có tải về từ chính chủ MS.

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Tải cái này về bung ra thì thường nó kèm theo một số phần mềm không cần thiết, hoặc đã hết free. Sạch và chuẩn thì chỉ có tải về từ chính chủ MS.
Đối với OEM mình dùng luôn HĐH gốc Home SL theo máy luôn (vì có 1 số cài đặt hay như trình quản lý pin, keyboard...gỡ bỏ bloatware). Sau đó nhập key tùy thích (enterprise oem).
Có nhiều cách mà, Muốn có 1 bảng lựa chọn editions thì xóa file EI.CFG đi

XBOX ONE

Gà con

Mình dùng MSI sao tìm trên trang web của hãng mà không thấy link tải file này nhỉ