Hỏi/ Thắc mắc - Cách nhận biết khe ram laptop bị hỏng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách nhận biết khe ram laptop bị hỏng?

ungthienhai

Búa Gỗ
Chào các bác Vn-z,

Hôm qua em bị rớt laptop từ trên bàn cao 1m xuống nền nhà.
Em cầm lên thì màn hình đen nhưng máy vẫn còn quạt, đèn bàn phím, nút nguồn... vẫn sáng.

Em tắt máy và tháo ram ra lau chùi, và cắm lại và bật máy thì hoạt động bình thường ( Nhưng em đã đổi khe cắm Ram thứ 2, khe 1 không còn nhận nữa vì em cắm khe 1 thì khi bật máy, quạt vẫn quay nhưng màn hình đen )
Nên em thắc mắc là có phải khe ram 1 bị hỏng không ? Nếu chưa thi khắc phục thế nào? Còn nếu hỏng thì nguyên nhân ảnh hưởng trực tiếp đến bộ phận nào dẫn đến ?

Em cảm ơn các bác nhé!

Bim Sponges

Rìu Vàng
Bạn cắm từng thanh thôi, trước tiên là 1 thanh cho khe 1 rồi khởi động sau đó tắt máy tháo khe 1 ra cắm qua khe 2. Thử lần lượt từng thanh bạn nhé. Theo mình nghĩ:

TH khe 1 nhận nhưng khe 2 không nhận, thử thanh ram thứ 2 cũng như vậy thì khe 2 hư.
TH khe 1 không nhận nhưng khe 2 nhận, thử thanh ram thứ 2 cũng như vậy thì khe 1 hư.

Nhưng tốt nhất bạn cũng nên đem máy ra tiệm để việc kiểm tra đầy đủ hơn. Để máy rớt có thể làm bung - xốc - nứt bên trong mà mình không biết được.

ungthienhai

Búa Gỗ
Bạn cắm từng thanh thôi, trước tiên là 1 thanh cho khe 1 rồi khởi động sau đó tắt máy tháo khe 1 ra cắm qua khe 2. Thử lần lượt từng thanh bạn nhé. Theo mình nghĩ:

TH khe 1 nhận nhưng khe 2 không nhận, thử thanh ram thứ 2 cũng như vậy thì khe 2 hư.
TH khe 1 không nhận nhưng khe 2 nhận, thử thanh ram thứ 2 cũng như vậy thì khe 1 hư.

Nhưng tốt nhất bạn cũng nên đem máy ra tiệm để việc kiểm tra đầy đủ hơn. Để máy rớt có thể làm bung - xốc - nứt bên trong mà mình không biết được.

Mình cảm ơn bạn nhé

ducminh192

Gà con
bác thử cắm thanh ram vào từng khe 1 xem sao , nếu 1 trong 2 khe không nhận thì mang đi kiểm tra thôi bác xem có phải do rơi máy bung chân khe ram ko
bác tham khảo hệ thống suachualaptop24h xem sao ạ