Hỏi/ Thắc mắc - Cách nén winrar hiệu quả nhất | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách nén winrar hiệu quả nhất

prochimen

Búa Đá
Từ trước đến giờ khi cần nén winrar tốt nhất thì mình thường chọn: format rar4, method best, dict 4 MB, solid archive. Nhưng có file thì nén được 32% nhưng có file chỉ nén được 97%, dù cùng là file .pdf.

Không biết ở đây có ai hiểu về winrar giải thích cho mình được không? Điều gì dẫn đến như vậy và làm sao để nén được file tốt nhất bằng winrar. Mình thấy nước ngoài toàn nén được các file .rar tầm từ 50% đổ xuống không ah. {ah}

caniquyvnz

Rìu Bạc
bạn ới mấy chức năng này là gì ? và làm sao được? và tại sao phải làm như vậy cho mất công rứa bạn?
( format rar4, method best, dict 4 MB, solid archive... ){feel_good}

mình thì sài winrar để nén như hình dưới

7413

cho nhanh - gọn - lẹ, ae còn chiêu nào hay share mình vài cái với .thank`s so much {big_smile}

Attachments

38.2 KB · Lượt xem: 10

gotiengviet

Búa Đá
Từ trước đến giờ khi cần nén winrar tốt nhất thì mình thường chọn: format rar4, method best, dict 4 MB, solid archive. Nhưng có file thì nén được 32% nhưng có file chỉ nén được 97%, dù cùng là file .pdf.

Không biết ở đây có ai hiểu về winrar giải thích cho mình được không? Điều gì dẫn đến như vậy và làm sao để nén được file tốt nhất bằng winrar. Mình thấy nước ngoài toàn nén được các file .rar tầm từ 50% đổ xuống không ah. {ah}

Chủ thớt cấu hình mặc định chế độ nén là "Best" theo video này nhé:

ducuong

Group Partner
Mình có 2 vấn đề, tiện bài đây mình hỏi luôn:
- Với những file phần mềm, khi mình nén lại (Ví dụ file sạch, ko bị virus) thì có khả năng nhiễm virus sau này không, vì mình hay down rất nhiều phần mềm để sau khi cài win đỡ phải tìm, tuy nhiên, có 1 số cái lúc giải nén ra lại báo lỗi.
- Ngày xưa, mình có biết 1 file game NFS Carbon nén còn có 5mb, và giải nén ra hơn 4GB, tuy nhiên giải nén xong thì ko chơi được. Vậy có cách nào nén file để giảm dung lượng tốt và tối ưu nhất không? Mình thường lưu cả file thiết kế của khách, nên cũng cần không gian gọn lại :D

Mình cảm ơn các bạn đã đọc và trả lời.

chuixoixa

Rìu Bạc
Về cơ bản:
Nén file được giảm nhiều hay không là tùy vào nội dung cái cần nén. bạn không thể nén thêm những gì đã được nén.

Ví dụ file JPG là định dạng file đã được nén: Bạn đem RAR4 best nó cũng chẳng giảm được bao nhiêu KB nhưng với file BMP thì giảm ấn tượng, file database thô cũng nén rất ấn tượng từ 350Mb còn lại 35Mb.

Quay trở lại file pdf thì pdf nó như là một dạng nén cho dễ hiểu, với file nặng là do nội dung và hình ảnh bên trong chất lượng (nhúng file bmp thay vì jpg) nên bạn nén RAR thấy giảm nhiều, nhưng với file pdf đã chọn Optimize PDF + Reduce File Size (đã xử lý nội dung và chất lượng ảnh) thì bạn nén không hiệu quả.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Muốn nén nhanh gọn lẹ an toàn thì dùng 7zip nhé bác https://www.7-zip.org/
Mấy bác repack game bên mấy forum nước ngoài toàn chơi 7zip thôi. Tỉ lệ nén thì có phần hơn winrar nhiều.. {big_smile}

chuixoixa

Rìu Bạc
- Với những file phần mềm, khi mình nén lại (Ví dụ file sạch, ko bị virus) thì có khả năng nhiễm virus sau này không, vì mình hay down rất nhiều phần mềm để sau khi cài win đỡ phải tìm, tuy nhiên, có 1 số cái lúc giải nén ra lại báo lỗi.
- Ngày xưa, mình có biết 1 file game NFS Carbon nén còn có 5mb, và giải nén ra hơn 4GB, tuy nhiên giải nén xong thì ko chơi được. Vậy có cách nào nén file để giảm dung lượng tốt và tối ưu nhất không? Mình thường lưu cả file thiết kế của khách, nên cũng cần không gian gọn lại :D

Vấn đề 1 thì theo kiến thức mình biết bạn nén file để dành sẽ không bị virus ăn vào bên trong bởi nếu làm thế virus phải được trang bị kỹ năng mở file nén tùy từng loại nén mà thư viện ít hay nhiều, tìm file cần nhiểm, đóng gói lại. Như vậy virus quá mập và chậm, làm việc lộ quá sẽ dễ bị phát hiện và bị tiêu diệt.

Về file giải nén ra mà bị lỗi là vì file nén như RAR cũng là 1 file lưu bằng tín hiệu điện và từ tính trên mặt đĩa, đĩa ổn định thì file ok, có khi nào file cũ không tương thích (nghe có vẽ phi lý). Để đề phòng chuyện bị lỗi ngay sau khi nén thì phải chọn test lại file, lock file sau khi nén, giải nén thử để tránh bất trắc (tui bị hoài mà)

Về vụ NFS Carbon nén còn 5mb hồi đó cũng gặp được 1 file cài windows 2Gb nén còn 1.4Mb. Giải nén ra chạy settup được. Nhưng thử nén trở lại thì không được 1.4Mb :(

dammage

Rìu Chiến

hiệu quả nén file vẫn phụ thuộc nhiều nhất vào bản chất dữ liệu thôi, tui search thử thấy có cái trang này nè, file nén 7z size 1.3MB mà giải nén ra được cái file mdf gần 4GB
https://www.high-compress.com/2018/09/need-for-speed-carbon-highly-compressed.html

mdf là file disc image giống với iso, nó lưu toàn bộ trạng thái của cd/dvd theo kiểu raw 1:1 nên thường có nhiều khoảng trống, mở thử bằng 1 trình hex viewer, như bạn thấy nè, nó cực kì trống trải nên nén nhỏ được như vậy là phải

nén trở lại bằng winrar thậm chí còn nhỏ hơn, file 1 là tải từ web trên, file 2 là giải nén ra, file 3 là nén trở lại bằng rar setting mặc định

tải về không chạy được có nhiều lí do, 1 lí do mà tui từng gặp là file giả, do mấy thằng khỉ đột nó tạo ra để dụ bạn bấm quảng cáo hoặc cài cắm ba thứ malware, file tải về chạy không được, mở hex view lên kiểm tra thì dữ liệu toàn 00 00 00 00 .... như hình trên

prochimen

Búa Đá
Về cơ bản:
Nén file được giảm nhiều hay không là tùy vào nội dung cái cần nén. bạn không thể nén thêm những gì đã được nén.

Ví dụ file JPG là định dạng file đã được nén: Bạn đem RAR4 best nó cũng chẳng giảm được bao nhiêu KB nhưng với file BMP thì giảm ấn tượng, file database thô cũng nén rất ấn tượng từ 350Mb còn lại 35Mb.

Quay trở lại file pdf thì pdf nó như là một dạng nén cho dễ hiểu, với file nặng là do nội dung và hình ảnh bên trong chất lượng (nhúng file bmp thay vì jpg) nên bạn nén RAR thấy giảm nhiều, nhưng với file pdf đã chọn Optimize PDF + Reduce File Size (đã xử lý nội dung và chất lượng ảnh) thì bạn nén không hiệu quả.

Thank bác, cái này thì tùy thuộc vào source đã optimize chưa thì sẽ được tỉ lệ nén cao hơn ở cùng phần mềm nén nhỉ. Cái nữa là cái 7-zip thì bác đánh giá khả năng nén và giải nén của nó thế nào, trước giờ em vẫn trung thành với winrar.

Muốn nén nhanh gọn lẹ an toàn thì dùng 7zip nhé bác https://www.7-zip.org/
Mấy bác repack game bên mấy forum nước ngoài toàn chơi 7zip thôi. Tỉ lệ nén thì có phần hơn winrar nhiều.. {big_smile}

Chắc thế thật bác.

Vấn đề 1 thì theo kiến thức mình biết bạn nén file để dành sẽ không bị virus ăn vào bên trong bởi nếu làm thế virus phải được trang bị kỹ năng mở file nén tùy từng loại nén mà thư viện ít hay nhiều, tìm file cần nhiểm, đóng gói lại. Như vậy virus quá mập và chậm, làm việc lộ quá sẽ dễ bị phát hiện và bị tiêu diệt.

Về file giải nén ra mà bị lỗi là vì file nén như RAR cũng là 1 file lưu bằng tín hiệu điện và từ tính trên mặt đĩa, đĩa ổn định thì file ok, có khi nào file cũ không tương thích (nghe có vẽ phi lý). Để đề phòng chuyện bị lỗi ngay sau khi nén thì phải chọn test lại file, lock file sau khi nén, giải nén thử để tránh bất trắc (tui bị hoài mà)

Về vụ NFS Carbon nén còn 5mb hồi đó cũng gặp được 1 file cài windows 2Gb nén còn 1.4Mb. Giải nén ra chạy settup được. Nhưng thử nén trở lại thì không được 1.4Mb :(

Trên winrar có phần recover để tránh tình trạng bị lỗi khi nén hoặc bị crash, không biết có đúng với trường hợp mà bác nêu không?

chuixoixa

Rìu Bạc
Trên winrar có phần recover để tránh tình trạng bị lỗi khi nén hoặc bị crash, không biết có đúng với trường hợp mà bác nêu không?

Mình nhớ là có recover nhưng phải chọn, và add bao nhiêu %, nếu add nhiều thì dung lượng file tăng theo. Thường ít ai dùng do nó là lựa chọn thêm tùy tình huống :) . Hồi đó để lưu mấy bài blog, chat chít yahoo mình hay add 100% recovery luôn để cho chắc.