Hướng dẫn - Cách làm sạch sẽ Windows 10 của bạn mà không cần cài thêm ứng dụng nào (Phần 2) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách làm sạch sẽ Windows 10 của bạn mà không cần cài thêm ứng dụng nào (Phần 2)

Hacker Is Real

Hãy like thay vì post thanks ❤❤❤!
Trong quá trình sử dụng laptop bạn lưu quá nhiều thứ khiến ổ đĩa bị đầy. Bạn muốn làm mới Windows nhưng lại không muốn cài lại vì nó khá là phiền toái với người không rành như bạn. Có một cách đơn giản bạn có thể sử dụng để làm sạch Windows của mình nhưng vẫn giữ lại được các dữ liệu quan trọng.
1. Để mở tính năng Fresh Start
Bước 1: Bạn vào Windows Security.
Bước 2: Sau đó chọn Device performance & health.
Bước 3: Chọn Additional info bên dưới mục Fresh Start .
Bước 4: Sau đó nhấn Get Started để bắt đầu.
2. Nếu bạn không thấy tính năng này theo cách trên bạn hãy làm theo cách dưới đây:
Bước 1: Click Start, tìm kiếm với từ khóa Command Prompt. Click chuột phải chọn Run as Administrator để mở hộp thoại Command Prompt.
Bước 2: Để truy vấn đến thư mục gõ lệnh cd C:\Windows\System32. Tiếp tục ghi lệnh: systemreset.exe-cleanpc.
Bước 3: Bạn sẽ thấy cửa sổ Fresh Start sẽ hiển thị lên, click Next để tiếp tục quá trình.
Vậy là đã xong quá trình “dọn dẹp” lại Windows của bạn. Rất cảm ơn các bạn đã đọc qua bài viết,nếu thấy hay cho mình một like ạ!

lap009

Búa Đá
@lap009 | Nhiều người họ ko muốn bị mất đi dữ liệu nên mới dùng cách này. Cách này có lâu rồi nhưng mình ko thích dùng lắm, vì khi làm mới xong chưa chắc là WIN nó nhanh và ổn định như mới lúc cài từ đầu.
Đồng quan điểm
với dữ liệu có thể dùng file history của windows để bakup sau đó khôi phục lại

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
fresh này còn lâu hơn cài. làm xong còn phải xóa windows old. được cái không bị mất dữ liệu(không cần sao lưu)
mình thì cứ delete hết và cài lại cho nhanh
key thì vào bios rồi tự active
Chính xác là Windows được cài mới lại và có Windows.old,
Soft, app có bị mất hay không mình chưa kiểm tra được. Nhưng Edge chromium bị gỡ và Reset về Edge HTLM. Không hiểu bookmark còn giữ được không.
Desktop với Taskbar cũng bị Reset hết.

Cảnh báo: Thận trọng khi dùng phương pháp này.
Dùng Upgrade từ ISO chủ động, an toàn và đảm bảo giữ lại được all apps, soft.

Hacker Is Real

Chính xác là Windows được cài mới lại và có Windows.old,
Soft, app có bị mất hay không mình chưa kiểm tra được. Nhưng Edge chromium bị gỡ và Reset về Edge HTLM. Không hiểu bookmark còn giữ được không.
Desktop với Taskbar cũng bị Reset hết.

Cảnh báo: Thận trọng khi dùng phương pháp này.
Dùng Upgrade từ ISO chủ động, an toàn và đảm bảo giữ lại được all apps, soft.
Ồ, bác hiểu rõ vậy!

dichken

Gà con
fresh này còn lâu hơn cài. làm xong còn phải xóa windows old. được cái không bị mất dữ liệu(không cần sao lưu)
mình thì cứ delete hết và cài lại cho nhanh
key thì vào bios rồi tự active
chuẩn luôn, mình đã thử trên mấy máy mà còn lâu hơn cài lại máy

shopkimcuc

Búa Gỗ
Đã làm theo bác và khởi động lại Win10 không nhận chuột + bàn phím .
Vào Bios thì vẫn xài được chuột + bàn phím.
Tới màn hình Win10 chờ nhập pass vào win thì thua.
Bác thớt chỉ cách xử lý dùm cái.

Hacker Is Real

Đã làm theo bác và khởi động lại Win10 không nhận chuột + bàn phím .
Vào Bios thì vẫn xài được chuột + bàn phím.
Tới màn hình Win10 chờ nhập pass vào win thì thua.
Bác thớt chỉ cách xử lý dùm cái.
tôi năm nay 70 tuổi mà chưa gặp trường hợp nào mà như này cả

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
tôi năm nay 70 tuổi mà chưa gặp trường hợp nào mà như này cả
BIOS mới chế độ gui có thể dùng chuột đó bác , nhưng ở win ko nhận chuột , phím thì do quá trình làm tươi windows bị lỗi rồi .
Tôi ko bao giờ dùng tính năng reset hay là refresh vì tính năng này của win ko hiệu quả kể từ win8 đến nay.
Dọn rác thủ công , or recovery từ file backup nếu win ì ạch

Hamano Kaito

Moderator
@@sec0 | Để khôi phục lại ban đầu mà tốt nhất như mới cài thì bắc buộc phải có 1 phân vùng khôi phục (giống như của laptop hay dùng). Phân vùng đó đảm nhiệm lưu ảnh khôi phục ban đầu, như vậy sẽ tránh tình trang khôi phục sẽ gây lỗi Win, vì ảnh khôi phục có đủ thư viện cần thiết để khôi phục.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@@sec0 | Để khôi phục lại ban đầu mà tốt nhất như mới cài thì bắc buộc phải có 1 phân vùng khôi phục (giống như của laptop hay dùng). Phân vùng đó đảm nhiệm lưu ảnh khôi phục ban đầu, như vậy sẽ tránh tình trang khôi phục sẽ gây lỗi Win, vì ảnh khôi phục có đủ thư viện cần thiết để khôi phục.
Cái phân vùng đó thì cũng là 1 dạng recovery , chứ ko phải tình năng làm sạch của windows
Phân vùng kín của win theo lap cũng giống như file backup , nhưng backup nó sạch hơn vì ko dính apps rác của nhà sản xuất

Hamano Kaito

Moderator
Cái phân vùng đó thì cũng là 1 dạng recovery , chứ ko phải tình năng làm sạch của windows
Phân vùng kín của win theo lap cũng giống như file backup , nhưng backup nó sạch hơn vì ko dính apps rác của nhà sản xuất

Thì ý của mình là vậy mà, ko có thư viện thì khó lòng mà khôi phục lại như mới mà ko lỗi.
Mic có thể thay thế phân vùng khôi phục bằng kết nối mạng để tải thứ cần thiết trong quá trình khôi phục lại ban đầu (ý kiến của mình) {adore}