Cách kết bạn khi bạn mắc chứng lo âu xã hội | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cách kết bạn khi bạn mắc chứng lo âu xã hội

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
Lo lắng xã hội ảnh hưởng đến ngày càng nhiều người. Nỗi sợ bị đánh giá, bị tiếp xúc với một số môi trường công cộng nhất định đã hạn chế hoàn toàn cơ hội gặp gỡ những người mới. Nếu chúng ta muốn kết bạn thì sao? Chúng tôi phân tích nó.

Làm thế nào để kết bạn khi bạn mắc chứng lo âu xã hội? Sự thật là nó không phải lúc nào cũng dễ dàng. Đặc biệt là khi đầu óc bạn trở nên trống rỗng khi nói chuyện với một người mà bạn không quen biết. Ngoài ra, khi tâm trí của bạn tràn ngập nỗi sợ hãi và bạn nghĩ rằng bạn sẽ gặp rắc rối bất cứ lúc nào, rằng bạn sẽ bị đánh giá, rằng bạn sẽ trở thành trò cười của bất kỳ bữa tiệc, cuộc họp hay tụ tập công khai nào.

Những suy nghĩ này và những suy nghĩ khác là những gì những người đối phó với chứng rối loạn này phải chịu đựng. Và chúng ta không thể xem nhẹ nó. Bởi vì trong những năm gần đây, lo lắng trong các tình huống công cộng đang là một hiện tượng bùng phát mạnh mẽ ảnh hưởng đến nhóm tuổi từ 16 đến 29.

Thực tế đơn giản là đến lớp học, làm việc, bác sĩ hoặc phải làm những công việc quan liêu được sống một cách đau khổ. Điều này hoàn toàn hạn chế cơ hội gặp gỡ những người mới. Trên thực tế, điều mà nhiều người trong số này muốn là đạt được các mối quan hệ xã hội thỏa đáng, có bạn bè, có bạn đời ...

Làm thế nào để làm nó? Bắt đầu từ đâu? Chúng tôi đi sâu vào một số kỹ thuật có thể giúp ích rất nhiều cho chúng tôi.

Mặc dù kết bạn không phải là điều dễ dàng đối với tất cả mọi người, nhưng những người mắc chứng lo âu xã hội thấy cuộc sống của họ rất hạn chế. Điều này càng làm gia tăng sự khó chịu của họ đến mức có thể dẫn đến rối loạn trầm cảm.

Nhiều người trong số những niềm tin của người mắc chứng lo âu xã hội là sai. Đó là lý do tại sao bạn cần hợp lý hóa suy nghĩ của mình.

Các chiến lược để kết bạn khi bạn có biểu hiện lo âu về mặt xã hội
Trong một nghiên cứu được thực hiện tại Đại học Halifax, Canada vào năm 2020, dữ liệu được chỉ ra ở phần đầu là hiển nhiên. Sau khi thực hiện một cuộc khảo sát với gần 11 nghìn người từ khắp nơi trên thế giới, người ta thấy rằng cứ 3 người thì có 1 người có tiêu chuẩn ngưỡng mắc chứng rối loạn lo âu xã hội. Trong trường hợp không có dữ liệu cập nhật, chúng tôi giả định rằng những con số này sẽ tiếp tục tăng.

Nhà tâm lý học Ellen Hendriksen, tác giả của cuốn sách Làm thế nào để trở thành chính mình: Yên lặng chỉ trích nội tâm và vượt lên trên sự lo lắng xã hội, đã chỉ ra một điều thú vị trong tác phẩm này. Người trẻ ngày càng cảm thấy không tự tin về bản thân. Tự nói với bản thân tiêu cực, cùng với ý tưởng cảm thấy không đủ tốt, cho dù về kỹ năng, tính cách hay thể chất, giải thích cho "bệnh dịch" này.

Những hành vi xấu hổ, né tránh, mong đợi điều tồi tệ nhất trong bất kỳ tình huống xã hội nào ... Những người mắc phải tình trạng này sống như thể họ bị soi liên tục bởi kính hiển vi. Như thể có một Big Brother ở trên họ, người phán xét mọi thứ họ làm theo cách thù địch. Điều này khiến họ phải tránh một nghìn lẻ một trường hợp, bỏ lỡ những kinh nghiệm có thể làm giàu thêm ...

Làm thế nào để kết bạn khi bạn mắc chứng lo âu xã hội? Làm thế nào để xử lý chứng rối loạn này khi bạn muốn xây dựng tình bạn tốt? Chúng tôi phân tích nó.

Chứng lo âu xã hội có thể được giải quyết bằng liệu pháp tâm lý thích hợp. Luôn luôn thích hợp để tham khảo ý kiến của một chuyên gia chuyên ngành. Chỉ khi đó, chúng ta mới lấy lại được khả năng kết nối với mọi người và phát huy tiềm năng của mình trong công việc
cũng như trong các lĩnh vực khác của cuộc sống.

Điều chỉnh lại suy nghĩ của bạn: Tâm trí của bạn đang chơi trò lừa gạt bạn!
"Tôi chắc rằng họ nghĩ tôi không hài hước hay độc đáo", "Tôi khá nhàm chán, tôi chắc chắn rằng trong khi tôi nói chuyện với anh ấy, anh ấy sẽ muốn đi đâu đó khác", "Tôi sẽ tự làm cho mình ngu ngốc "," mọi người sẽ nhìn mình ". Tâm trí của người mắc chứng rối loạn lo âu xã hội hoạt động như thể nó có một "Trojan" bên trong, tấn công nó. Đó là, nó xử lý mọi tình huống có thể lường trước được các thảm họa thuộc mọi loại.

Khi mọi thứ bị nhìn nhận theo hướng tiêu cực, chúng ta sẽ tẩy chay tiềm năng của chúng ta với tư cách là con người. Những gì chúng ta nói với bản thân sẽ hạn chế và giới hạn chúng ta. Do đó, trong những trường hợp này, cần phải đổi mới các ý tưởng và cách tiếp cận:

Viết ra tất cả những suy nghĩ tiêu cực xuất hiện trong đầu bạn khi bạn nghĩ đến việc đi dự tiệc hoặc sự kiện xã hội.
Phân tích chúng. Họ có lý trí không? Liệu chúng có thực sự xảy ra? Những suy nghĩ này có giúp ích cho bạn không?
Hãy xoay chuyển chúng, điều chỉnh chúng theo hướng tích cực.

Phát triển các kỹ năng xã hội của bạn và cố gắng luôn là chính mình
Đừng ép buộc, đừng cố gắng trở thành một người mà bạn không phải chỉ để làm hài lòng. Nếu bạn là một người hướng nội, bạn không cần phải là người cực kỳ thích trò chuyện và nói nhiều. Điều chỉnh theo tính cách của bạn để tạo ra những điều tốt nhất của bạn trong sự tự tin. Để làm được điều này, đừng ngần ngại rèn luyện các kỹ năng xã hội của bạn:

Giao tiếp một cách tích cực và thoải mái.
Học cách lắng nghe mà không cần suy nghĩ về những gì bạn sẽ nói tiếp theo.
Làm việc dựa trên sự quyết đoán của bạn.
Hãy coi cuộc trò chuyện như một cuộc khiêu vũ giữa hai người, một thứ gì đó linh hoạt để tận hưởng.

Bắt đầu với các kịch bản hoặc kênh quen thuộc mà bạn cảm thấy thoải mái nhất
Khi nói đến kết bạn khi bạn mắc chứng lo âu xã hội, công nghệ mới là một lợi thế. Bạn luôn có thể truy cập các ứng dụng chuyên biệt, diễn đàn internet hoặc tài khoản Facebook, Instagram hoặc TikTok. Chúng là những kênh an toàn mà bạn trông không bị lộ nhiều và trong đó, bạn có cảm giác kiểm soát nhất định.

Đừng ngần ngại tận dụng những môi trường xã hội mà bạn cảm thấy an toàn. Có thể tại nơi làm việc của bạn, trong một lớp học hoặc tại phòng tập thể dục nơi bạn đến, có những người mà bạn có thể tạo nên một tình bạn tốt.

Tìm những người mà bạn có cùng đam mê và sở thích
Thế giới, thành phố của bạn và thậm chí ở rất gần bạn, có những người nhìn thấy, cảm nhận và hào hứng với những điều tương tự như bạn. Họ là những nhân vật có chung niềm đam mê với sách, phim, bộ truyện hoặc những điều kỳ quặc mà bạn nghĩ chỉ xác định được bạn. Tìm kiếm trên các diễn đàn internet, tài khoản Instagram hoặc TikTok và bạn sẽ thấy có hàng nghìn người có cùng sở thích với bạn.

Gặp gỡ một người mà bạn có chung sở thích giống như bạn đang ở trong một nơi trú ẩn an toàn. Bạn sẽ dễ dàng bắt đầu nói chuyện mà không tập trung vào những suy nghĩ và sự bất an của mình.

Lưu ý cuối cùng: Hỗ trợ tâm lý cho chứng lo âu xã hội
Hiện nay, cả liệu pháp hành vi nhận thức (CBT) và liệu pháp chấp nhận và cam kết (ACT) đều có hiệu quả cao trong điều trị chứng rối loạn lo âu xã hội. Vì lý do này, chúng tôi không thể kết thúc bài viết này mà không đề xuất khả năng yêu cầu sự trợ giúp của chuyên gia, trong trường hợp bạn nhận thấy rằng chất lượng cuộc sống của mình ngày càng hạn chế.

Cố gắng kết bạn khi bạn mắc chứng lo âu xã hội là một khởi đầu tốt để vượt qua nỗi sợ hãi, hợp lý hóa suy nghĩ và quản lý tốt hơn những cảm xúc vô hiệu. Đừng ngần ngại đi từng chút một, những tiến bộ nhỏ hàng ngày là cách để bạn củng cố niềm tin vào bản thân.

Đạt được những tình bạn bổ ích cũng là một động lực để tiếp thêm sức mạnh, để mở rộng bản thân với một xã hội mà không ẩn chứa những mối đe dọa, ẩn chứa những cơ hội tốt để có được hạnh phúc. Đừng để ngày mai những nỗi sợ hãi phủ quyết hạnh phúc của bạn ngày hôm nay, hãy yêu cầu giúp đỡ nếu bạn cần.

Văn bản được dịch bằng Google Dịch.
Tôi cảm thấy sự bất tiện của những từ bị dịch sai
liên kết