This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Cách di chuyển phân vùng bị kẹt giữa trong lúc gộp

f52512

Búa Gỗ Đôi
Hiện tại em đang làm dùm cho đứa bạn qua teamview việc tăng dung lượng cho ổ C (kéo dung lượng trống từ ổ D, ổ E sang) thì bị kẹt phân vùng Recovery Partition và ổ D, E cũng nằm trong Extended Partition nữa, em cũng có tham khảo bài viết https://vn-z.vn/threads/cach-chuyen-o-logical-sang-primary.36751 thì cũng chưa rõ việc sắp xếp lại ổ cứng để kéo dung lượng qua và cách xóa phân vùng màu xanh ạ.

Em có dùng Minitool Parti thì lúc đầu không kéo qua được, sang AOMEI thì nối qua được xong khởi động lại ổ cứng vẫn như cũ, may mà không mất dữ liệu với lỗi ổ cứng. Hình ảnh mang tính minh họa do em chưa chụp được.

Attachments

• Screenshot 2022-07-19 084808.png
    14.5 KB · Lượt xem: 18,478

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đúng như bạn #2 đã nói phải tháo bitlocker trước , sau đó thì cắt 1 phần theo ý từ các ổ khác , sau đó move lần lần phần unallcated về sát ổ Cổ. rồi từ đây mới gộp được phần unallocated này vào C được

tranhuulong9x

Rìu Sắt
nhớ phải để phân vùng về đúng chuẩn primery cho ổn nha , chứ hình minh hoạ khác thực tế và ko biết đường nào lần

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
hình ảnh chỉ mang tính chất minh hoạ . mà mình update đầy đủ thôi bác ơi
1 khi đã cắt ra từ bất kỳ 1 phân vùng nào thì unallocated nó là 1 phân khúc trống . đã là trống thì bạn có thể gộp nó vào bất cứ dạng nào primary or logical

f52512

Búa Gỗ Đôi
cho em hỏi cái 1000MB bị kẹt ở giữa thì phải di chuyển bằng cách gộp nó vào luôn ổ D để cho phân vùng trống nằm giữa ổ Cổ mới được phải không ạ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nó là cái part revover có delete nó luôn cũng được . còn ko thì cứ mặc nó , nhưng cái ảnh minh họa chứ ko phải thực tế từ máy , vì vậy ko thể băng vết thương cho cái bóng được
Tôi đã nói rõ cứ move phần cắt ra lần lần , move từ ổ này xong move tiếp sang ổ khác cho đến khi nào phần trống đó nó nằm cạnh sát ổ C phía phải , giờ thì sẽ gộp được vào ổ C

tamthat

Rìu Sắt
Nó không hẳn là ảnh hưởng gì đâu, bạn không cần đến 1Gb đó chứ? Vì mình nghĩ cái recover đó nó sẽ hoạt động trong một tình huống nào đó, mà tốt nhất là kệ nó vì nó là hệ thống.