Hỏi/ Thắc mắc - Cách để chống theo dõi máy tính? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách để chống theo dõi máy tính?

huecityboi

Gà con
chào mọi người.

chổ làm mình có dùng mạng lan với kết nối vnp ngưoi nào thì id pass đó. làm sao để truy cập web mà bên kia không biết mình truy cập.

ai biết chỉ dẫn giùm với. xin cảm ơn

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo cá nhân tôi biết, không có cách gì nếu như bạn vẫn sử dụng mạng lan đó. Có 1 cách là bạn sử dụng 1 đường truyền khác ngoài đường truyền nội bộ (lan) đang sử dụng, vì đường truyền này (lan) ở mọi ngõ ngách trong cơ quan muốn truy cập ra ngoài cuối cùng cũng phải vào mạng nội bộ và đi qua máy chủ cơ quan (máy này thường được phân công bộ phận IT quản lý), cỏn 1 cách nữa là bạn giao thiệp tốt với IT để họ mở IP máy bạn được truy cập ra ngoài, cách nay khá tốn kém hơn xài 4G về smatphone và phát ra PC để sử dụng.

Sửa lần cuối:

caduoicakho

Rìu Sắt
Tất cả lưu lượng truy cập đều phải thông qua server. Tor browser có lẽ giúp được ít nhiều cho bạn trong trường hợp này.
Nếu muốn không bị kiểm soát, rút dây mạng ra bạn nhé. Ông hacker nào cũng chịu chết khi bạn....not connect to network và không rờ vào thiết bị của bạn =)
Nói vui thôi, mình nghĩ nên theo rule của cty bạn ạ. Nếu muốn thoải mái thì đề xuất tự trang bị laptop cá nhân, có internet thì sẽ ít bị kiểm soát. Vì mấy ông IT không thích điều này

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tất cả lưu lượng truy cập đều phải thông qua server. Tor browser có lẽ giúp được ít nhiều cho bạn trong trường hợp này.
Nếu muốn không bị kiểm soát, rút dây mạng ra bạn nhé. Ông hacker nào cũng chịu chết khi bạn....not connect to network và không rờ vào thiết bị của bạn =)
Nói vui thôi, mình nghĩ nên theo rule của cty bạn ạ. Nếu muốn thoải mái thì đề xuất tự trang bị laptop cá nhân, có internet thì sẽ ít bị kiểm soát. Vì mấy ông IT không thích điều này
Chẳng IT nào thích kiểm soát cả để các bạn tự do thì cty đã không cần IT. Mình là IT mình cần đồng nghiệp của mình làm đúng quy định công ty là được. Công ty nào cũng có quy định riêng mình, nếu bản thân thấy quy định công ty mình không muốn làm theo quy định thì tìm công ty khác mà chắc méo có cty nào không có quy định đâu nên tốt nhất là mở cty đi rồi thích làm gì làm.

caduoicakho

Rìu Sắt
Chẳng IT nào thích kiểm soát cả để các bạn tự do thì cty đã không cần IT. Mình là IT mình cần đồng nghiệp của mình làm đúng quy định công ty là được. Công ty nào cũng có quy định riêng mình, nếu bản thân thấy quy định công ty mình không muốn làm theo quy định thì tìm công ty khác mà chắc méo có cty nào không có quy định đâu nên tốt nhất là mở cty đi rồi thích làm gì làm.
Vâng, tùy quy mô và cũng tùy vào công ty nên sẽ có quy định khác nhau. Cũng có cty, họ chỉ cần có net, misa chạy được thì được. Hỏng hóc gọi "IT" ngoài vào, 200k / cuốc thì cũng xong. Cũng có cty triển khai DLP, quy chế làm việc và cả 1 nùi các hình thức kỉ luật nếu vi phạm quy chế / quy trình sử dụng thiết bị CNTT.
Em cũng không cổ súy việc lách luật của cty. Đã đi làm là phải theo luật, có phép nước lệ làng thì mới ra quy củ. Vấn đề ở chỗ việc cân bằng giữa thoải mái / quy chế cần mấy anh IT làm thật tốt. Chứ làm dâu trăm họ cũng đâu có dễ dàng gì

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Vâng, tùy quy mô và cũng tùy vào công ty nên sẽ có quy định khác nhau. Cũng có cty, họ chỉ cần có net, misa chạy được thì được. Hỏng hóc gọi "IT" ngoài vào, 200k / cuốc thì cũng xong. Cũng có cty triển khai DLP, quy chế làm việc và cả 1 nùi các hình thức kỉ luật nếu vi phạm quy chế / quy trình sử dụng thiết bị CNTT.
Em cũng không cổ súy việc lách luật của cty. Đã đi làm là phải theo luật, có phép nước lệ làng thì mới ra quy củ. Vấn đề ở chỗ việc cân bằng giữa thoải mái / quy chế cần mấy anh IT làm thật tốt. Chứ làm dâu trăm họ cũng đâu có dễ dàng gì
Góc tâm sự của một IT.
Chính sách bảo mật mỗi công ty thì tùy vào sếp, nếu bạn không thích thì có thể đổi sếp khác mà đâu ai kề dao bắt bạn làm việc đâu mà than. IT không có quyền quyết định như bạn tưởng đâu. Bạn cần thoải mái thì IT cần hoàn thành tốt công việc của mình, đừng vì sự sự ích kỷ đòi thoải mái của mình làm ảnh hưởng đến công việc người khác.

hoabomby

Gà con
Nếu công ty dùng laptop -> dùng điện thoại phát wifi ra
Nếu máy bàn - PC thì có cái loại usb bắt wifi, sếp vào chẳng biết. Nếu tháo được máy thì mua cái bắt wifi card PCI mạnh hơn chút

Chỉ sợ công ty khóa file host của window luôn, dù máy bạn dùng, bạn cài lại - bẻ khóa, thêm user của bạn nhưng IT kĩ, vào xem user của máy thấy "khác" thì căng :D

Nhanchu

Rìu Chiến Bạc Chấm
chào mọi người.

chổ làm mình có dùng mạng lan với kết nối vnp ngưoi nào thì id pass đó. làm sao để truy cập web mà bên kia không biết mình truy cập.

ai biết chỉ dẫn giùm với. xin cảm ơn
Cách thì các cao thủ trong forum mình chắc chắn có. Nhưng với lương tâm nghề nghiệp thì họ chỉ đọc chứ ko giúp bạn đâu.
Theo mình thì bạn được duyệt đăng bài này cũng là hạnh phúc lắm rồi.

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
Điện thoại bữa nay có chế độ chia sẻ kết nối qua usb hoặc chia sẻ kết nối qua bluetooth đơn giản mà.

doanhvv

Rìu Bạc Đôi
Làm quả sim 4G là tiết kiệm và an toàn nhất trong trường hợp này :))