Hỏi/ Thắc mắc - Cách cài Driver cho Windows 7 bằng cách nào tối ưu nhất? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách cài Driver cho Windows 7 bằng cách nào tối ưu nhất?

vxh159

Búa Đá
Xin chào các bác.
Em khá là có sở thích về vọc vạch, cứu hộ Windows và cứ sau một thời gian lại nghịch ngợm cài lại Windows, tối ưu hệ thống. Trước giờ thì e cũng cài driver bằng nhiều cách, nhưng cảm giác vẫn có gì đó chưa vừa ý lắm. Cụ thể:
- Ngày đầu nghịch ngợm cài Windows thì em cài driver bằng bộ Wandriver 6, bây giờ e đang dùng bộ EasyDriver Pack 7, nhưng e có nghe được ý kiến là cài bằng bộ này chỉ dành cho ai mới cài Windows mà chưa có driver gì hết thôi, còn nó không chuẩn và mới nhất.
- Cũng có thời gian e từng dùng Driver Booster và Driver Easy để update driver lên mới nhất. Sau đó nhận thấy Driver Booster của Tung Của nên đã thôi không dùng nữa. Còn Driver Easy e còn khá phân vân (phân vân cụ thể e sẽ nói ở dưới)
- Cài bằng 3DP Net và 3DP Chip: nếu máy mới cài Windows và chưa cài driver gì hết thì chỉ dùng 2 soft này có nhận được hết những Driver thường dùng cho máy không ạ?
- Cài 3DP Net rồi lên trang chủ của máy, tải từng driver về cài. Cách này e phân vân giống Driver Easy. Vì e thấy cài bằng 2 cách này thì ngoài những cái Driver phổ thông còn nhiều loại driver khác mà ít thấy ở Wandriver hay 3DP. Vả lại tải driver từ trang chủ thì có một số cái không chạy lên được vì lỗi dll.

Vậy em xin tham khảo ý kiến mọi người hay cài driver cho Windows 7 bằng cách nào mà mọi người thấy tối ưu và ít lỗi nhất? (Vì laptop của e cũ rồi, và cũng chỉ có HDD nên không lên Windows 10 được, phải ở lại với Windows 7 ^^)
Thứ hai, đó là có nên cài tất cả các driver từ trang chủ (hoặc Driver Easy không) (vì e nghe có bác nói có một số driver cài vào còn làm chậm máy). Và Driver mới nhất thì có phải là tốt nhất không ạ?

Lần đầu tiên đăng bài trên diễn đàn, văn vẻ còn non mong các bác góp ý nhẹ tay ạ {adore}
Em cảm ơn mọi người.

phongnd2910

Búa Gỗ Đôi
mình lúc xài win 7 toàn tắt update ... xong lên google gõ tên model vào mà search driver tải về cài
mà giờ ssd giá rẻ bèo... 400K mua đc 120GB rồi ... tội gì mà ko mua về cài win 10 ... tự update driver từ đầu tới cuối ngon biết bao

vxh159

Búa Đá
mình lúc xài win 7 toàn tắt update ... xong lên google gõ tên model vào mà search driver tải về cài
mà giờ ssd giá rẻ bèo... 400K mua đc 120GB rồi ... tội gì mà ko mua về cài win 10 ... tự update driver từ đầu tới cuối ngon biết bao
thực ra lap của e nó cũng cũ rồi nên Windows 10 e nghĩ nó tự nhận driver nhưng cũng ko hết được bác ạ ^^

tronghieuvn

Búa Đá
Hôm nay ms thông báo ngưng hổ trợ win7 , cài chi nữa .

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Tối ưu nhất, ổn định nhất cứ driver của trang chủ mà phang bác ợ, còn lại mấy phần mềm khác( Wandriver, samdriver...) cài cũng được nhưng chưa chắc tương thích hoàn toàn vì nó có thể ép driver.

KingOfKings

Búa Đá
Tôi cũng có mấy cái PC củ cài Win 7 ,nó ko nhận Driver khi dùng bằng mấy cái Soft Auto Driver , giờ lên trang chủ tìm lung tung cũng không thấy , 4rum mình có Topic nào chỉ chi tiết cách lên trang chủ dowload về không các bác

vietcuber

Búa Gỗ Đôi
con main em g31m3 v2 của msi tải driver âm thanh cho win 7 32bit mà ko có âm thanh phát ra ngoài là sao ạ, loa cắm vào máy khác dùng bth. Em cảm ơn ạ

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Xin chào các bác.
Em khá là có sở thích về vọc vạch, cứu hộ Windows và cứ sau một thời gian lại nghịch ngợm cài lại Windows, tối ưu hệ thống. Trước giờ thì e cũng cài driver bằng nhiều cách, nhưng cảm giác vẫn có gì đó chưa vừa ý lắm. Cụ thể:
- Ngày đầu nghịch ngợm cài Windows thì em cài driver bằng bộ Wandriver 6, bây giờ e đang dùng bộ EasyDriver Pack 7, nhưng e có nghe được ý kiến là cài bằng bộ này chỉ dành cho ai mới cài Windows mà chưa có driver gì hết thôi, còn nó không chuẩn và mới nhất.
- Cũng có thời gian e từng dùng Driver Booster và Driver Easy để update driver lên mới nhất. Sau đó nhận thấy Driver Booster của Tung Của nên đã thôi không dùng nữa. Còn Driver Easy e còn khá phân vân (phân vân cụ thể e sẽ nói ở dưới)
- Cài bằng 3DP Net và 3DP Chip: nếu máy mới cài Windows và chưa cài driver gì hết thì chỉ dùng 2 soft này có nhận được hết những Driver thường dùng cho máy không ạ?
- Cài 3DP Net rồi lên trang chủ của máy, tải từng driver về cài. Cách này e phân vân giống Driver Easy. Vì e thấy cài bằng 2 cách này thì ngoài những cái Driver phổ thông còn nhiều loại driver khác mà ít thấy ở Wandriver hay 3DP. Vả lại tải driver từ trang chủ thì có một số cái không chạy lên được vì lỗi dll.

Vậy em xin tham khảo ý kiến mọi người hay cài driver cho Windows 7 bằng cách nào mà mọi người thấy tối ưu và ít lỗi nhất? (Vì laptop của e cũ rồi, và cũng chỉ có HDD nên không lên Windows 10 được, phải ở lại với Windows 7 ^^)
Thứ hai, đó là có nên cài tất cả các driver từ trang chủ (hoặc Driver Easy không) (vì e nghe có bác nói có một số driver cài vào còn làm chậm máy). Và Driver mới nhất thì có phải là tốt nhất không ạ?

Lần đầu tiên đăng bài trên diễn đàn, văn vẻ còn non mong các bác góp ý nhẹ tay ạ
Em cảm ơn mọi người.
Lên trang chủ của máy tính hoặc main, tải driver về. Cái nào cài trực tiếp thì cài, cái nào xả nến được thì vào Device manager, chuột phải vào Driver thiếu và dẫn đến nơi xả nén. Windows 7 cần cài chip trước, có nhiều main phải cài net 3.5, rồi cài trình tự trước sau, không nó đá nay ra cái dấu chấm than xử lí phát mệt, nhiều khi bỏ luôn. Ba các cái phần mềm thứ 3 tồ lô hết, lỗi tùm lum nhiều khi cài cái mình không bao giờ muốn và không bao giờ biết

vxh159

Búa Đá
quên mất không update cho các bác, em đã lên ssd và cài windows 10 rồi ạ :v