Hướng dẫn - Cách cài đặt LAMP và LEMP Stack nhanh nhất trên VPS Vultr | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách cài đặt LAMP và LEMP Stack nhanh nhất trên VPS Vultr

Small Love

Búa Đá
Bạn nào đang sử dụng VPS/Server để chạy website thì chắc chắn không còn lạ gì LAMP Stack (Apache) và LEMP (Nginx) nữa rồi. Đây là 2 nền tảng webserver cơ bản và bình thường để cài LAMP hay LEMP thì chúng ta sẽ phải cài thủ công từng thành phần như là PHP, MySQL hoặc MariaDB và không thể thiết là webserver Apache hoặc Nginx nhưng việc cài thủ công này bạn không tránh khỏi những tính huống lỗi trong quá trình cài đặt, khiến server hoạt động không được chuẩn xác, trơn tru. Thế nhưng tại Vultr, chỉ với vài cú click chuột thì bạn đã có ngay một server Linux chạy LAMP hoặc LEMP hoàn chỉnh mà không gặp bất cứ lỗi nào. Cùng tìm hiểu trong bài viết này nhé !

Mình vẫn khuyến khích các bạn tự cài thủ công hơn là sử dụng nhưng công cụ như thế này, tuy nhiên đối với nhưng người chưa biết lựa chọn LEMP hay là LEMP thì cũng có thể dùng cách này để nhằm trải nghiệm trước khi đưa ra quyết định sử dụng cái nào và tự cài bằng tay. Mặt khác thì việc cài bằng tay sẽ giúp bạn nhanh chóng tiếp cận với Linux, dễ dàng làm chủ hệ thống Linux của mình {feel_good}

Đăng nhập vào tài khoản Vultr của bạn, nếu chưa có thì hãy đăng ký và trước khi đăng ký thì nên sang CanhMe ngó xem có khuyến mãi gì không nhé! {big_smile}. Kích vào dấu + mà nó đi theo bạn ở tất cả các trang, chọn :
  • Choose Server : loại Server - chọn Cloud Compute là loại rẻ nhất ở đây, cũng được trang bị ổ SSD
  • Server Location : vị trí Server - Ưu tiên Tokyo và Sing gần VN nhất, cho tốc độ truy cập cao
  • Server Type : loại Server - đừng chọn hệ điều hành mà hãy chuyển qua tab Application rồi kéo xuống chọn LAMP hoặc LEMP tùy, hệ điều hành Linux thì nên chọn CentOS 7 hoặc có thể là Ubuntu 18.04 nếu muốn.

• Server Size : quy mô Server - tùy nhu cầu bạn thôi, web traffic càng nhiều thì nên chọn gói càng lớn thì mới tải nổi. Gói thấp nhất là 5$ với 25GB SSD và 1GB RAM

• Hostname & Label: để phân biệt VPS trong trang quản lý - đặt gì cũng được rồi kích vào Deploy Now là được rồi.

Bây giờ chờ cho server được tạo xong và ở trạng thái Running, truy cập vào địa chỉ IP của server đó và nếu thấy nội dung như hình là OK rồi đó. Bạn có thể bắt đầu SSH vào VPS và tạo những Website mình muốn.

Đó đơn giản vậy thôi, còn lựa chọn Webserver nào thì đó là quyết định của bạn thôi. Mình thì mình vẫn khuyên các bạn chọn NginX vì nó nhanh, nhẹ và cho hiệu suất hoạt động rất tốt. Chúc các bạn thành công ! {feel_good} À còn bạn nào thắc mắc rằng dùng Apache thì là LAMP mà tại sao NGINX lại là LEMP chứ không phải LNMP, không có LNMP là bởi vì Nginx đọc đúng là Engine X nha !

loppho

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Mình lại khoái OpenLiteSpeed hơn :)

Small Love

Búa Đá
Mình lại khoái OpenLiteSpeed hơn :)
Trước đây mình cũng thích thằng này lắm, vì thích quá nên chơi hẳng LS Enterprise dùng luôn cho đã. Bây giờ thì không còn thời gian vọc vạch và cần sự ổn định hơn nên mình đã chọn sài hosting của AZDIGI và HawkHost rồi, cũng là LS Ent

Sửa lần cuối:

loppho

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Trước đây mình cũng thích thằng này lắm, vì thích quá nên chơi hẳng LS Enterprise dùng luôn cho đã. Bây giờ thì không còn thời gian vọc vạch và cần sự ổn định hơn nên mình đã chọn sài hosting của AZDIGI và HawkHost rồi, cũng là LS Ent
Nếu bạn dùng share host thì dùng luôn dịch vụ của nhà cung cấp là có LiteSpeed Ent rồi. Tuy nhiên, hiện nay cấu hình và giá VPS đã rất tốt, nếu có nhiều site, nên tự quản trị riêng. Hiện nay mình chạy cả LEMP và OLS :)