Hướng dẫn - Cách bước check laptop mới | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách bước check laptop mới

quynhvu393

Búa Gỗ
Chào các bác, e là chủ Thread bàn về trải nghiệm khi mua Laptop mới tại https://vn-z.vn/threads/mediamart-ban-may-cu-may-trung-bay.44225/#post-690414.
E cũng có đăng 1 bài trên Hội Laptop VN nhưng đã bị xoá (lý do ko rõ nhưng do ad xoá)

Hnay e xin trình bày 1 số cách để mọi người tránh gặp phải trường hợp như mình. (ý kiến cá nhân)

1. Hãy kiểm tra serial và Service Tag có trùng vs trên hộp ko , kể cả thông số máy...
2. Tải phần mềm Krystaldiskinfo về check số lần khởi động máy, số giờ sử dụng ssd (lưu ý những thông số này vẫn có thể reset đc nhé)
3. Kiểm tra lịch sử sử dụng pin bằng cách Vào CMD -> nhập vào: powercfg /batteryreport rồi nhấn phím Enter. Nếu thấy có dòng Battery life report saved to C:\.... tức là chúng ta đã thành công. Lần theo đường dẫn để kiểm tra. Lưu ý lịch sử sử dụng pin chỉ hiện trong khoảng thời gian hơn 1 tháng kể từ ngày các bạn nhận máy về thôi nhé. Nhìn vào hai dòng Design CapacityFull Charge Capacity. Chi tiết hơn dòng Design Capacity là dung lượng ban đầu của viên pin. Full Charge Capacity là dung lượng sạc đầy của pin. Từ đây bạn có thể phân tích ra pin đã bị chai bao nhiêu phần trăm nhé.
4. Vào CMD -> gõ systeminfo để kiểm tra ngày active window nhé. (Original system date chính là ngày các bạn active window).

Ai còn ý kiến hay cách j thì cmt dưới nhé.

Hãy là những người tiêu dùng thông minh <3

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Đầu tiên là cứ nguyên hộp, nguyên seal của nhà sản xuất chưa bị bóc. Sau khi tự tay bóc tem thùng mở máy thì màn hình phải còn nguyên seal bảo vệ. Khi nhấn nút nguồn thì máy mới bung win. Sau đó cần thì kiểm tra như chủ thớt

quynhvu393

Búa Gỗ
Đầu tiên là cứ nguyên hộp, nguyên seal của nhà sản xuất chưa bị bóc. Sau khi tự tay bóc tem thùng mở máy thì màn hình phải còn nguyên seal bảo vệ. Khi nhấn nút nguồn thì máy mới bung win. Sau đó cần thì kiểm tra như chủ thớt
ĐÚng rồi, cảm ơn bác

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Kiếm đâu ra nguyên hộp, nguyên seal của nhà sản xuất.
Chắc chỉ có Điện thoại IP hay vài loại Samsung.
Còn lại zin lắm thì chỉ có seal của Nhà phân phối/Shop thôi.

quynhvu393

Búa Gỗ
Trên PC không thấy Original system date
Chỉ có Original Install Date: là ngày cài Windows.
Nếu anh Shop cài hộ Windows cho khách - việc này thì chiếm chắc 3/4 -4/5 máy bán ra > Thì ảnh cài lại ngày giao máy - khách nhìn vào cứ mê tít máy mới nguyên.
Vậy ngày cài và ngày active window là 2 ngày khác nhau đúng ko nhỉ. NẾu ngta active win trc đó rồi đến ngày giao cho khách ms cài win thì cũng chịu ko biết đc đúng ko bạn?

quynhvu393

Búa Gỗ
Trên PC không thấy Original system date
Chỉ có Original Install Date: là ngày cài Windows.
Nếu anh Shop cài hộ Windows cho khách - việc này thì chiếm chắc 3/4 -4/5 máy bán ra > Thì ảnh cài lại ngày giao máy - khách nhìn vào cứ mê tít máy mới nguyên.
Có cách nào biết được ngày active win ko ạ?

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Vậy ngày cài và ngày active window là 2 ngày khác nhau đúng ko nhỉ. NẾu ngta active win trc đó rồi đến ngày giao cho khách ms cài win thì cũng chịu ko biết đc đúng ko bạn?
Trên PC không thấy mục Original system date nên mình không biết nó có trùng với Original Install Date không.
Mục Original Install Date thì ghi lại ngày cài Windows cuối cùng trên máy.

Nguyên tắc là máy mới thì chưa bung Windows - Nhưng một số máy shop trảI NGHIỆM, TRƯNG BÀY HAY GIỚI THIỆU GÌ GÌ ĐÓ. Sau một thời gian nếu muốn > Có thể Triển khai ISO lại như khi xuất xưởng rất dễ dàng.
Cho nên Thông số ghi ngày kích hoạt Windows không nói được là máy này đã cài Windows mấy lần cả.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Có cách nào biết được ngày active win ko ạ?
Như trên đã nói, cài lại Windows dễ dàng > Nên họ cài mới lại trên máy cũ tân trang hay trưng bày thì ngày active Windows dễ dàng đánh lừa người mua rồi đấy.

Cái bạn muốn nói là tìm ngày active Windows lần đầu trên máy này - đúng không.
Cái này thì mình không biết.

quynhvu393

Búa Gỗ
Trên PC không thấy mục Original system date nên mình không biết nó có trùng với Original Install Date không.
Mục Original Install Date thì ghi lại ngày cài Windows cuối cùng trên máy.

Nguyên tắc là máy mới thì chưa bung Windows - Nhưng một số máy shop trảI NGHIỆM, TRƯNG BÀY HAY GIỚI THIỆU GÌ GÌ ĐÓ. Sau một thời gian nếu muốn > Có thể Triển khai ISO lại như khi xuất xưởng rất dễ dàng.
Cho nên Thông số ghi ngày kích hoạt Windows không nói được là máy này đã cài Windows mấy lần cả.
CHắc mình gõ nhanh nên chỉ gõ những từ trong trí nhớ thôi :)) Mới vào 1 số hội và mình trải nghiệm 1 điều là các shop bị phôt hầu như có ngày này ko trùng ngày mua cả. Cảm ơn bác rất nhiều

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn này chắc toàn mua laptop xách tay bên nước ngoài về, chưa mua laptop của nhà phân phối tại VN bao giờ.