Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 24 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Cho em hỏi là với key Windows 7 All Volume Editions Volume:MAK Phone
có ghi là dùng được cho bản Enterprise. Vậy sao em dùng MSAct Plus để Set Key thì nó báo error installing vậy ạ.
Em có search những bài post mới trong topic này cũng vậy.
Bạn có thể đính kèm hình ảnh để mọi người dễ dàng hỗ trợ hơn nhé.
Bạn xem sau khi nạp key phần mềm có hiển thị 9 nhóm ID cài đặt không, nếu có thì copy rồi đăng lên topic nhờ get CID nhé.

PhuongThao21

Gà con
Em gặp lỗi này khi kích hoạt Office 2010 Pro Plus . Cho em hỏi có cách nào xử lý ko ạ.

Sửa lần cuối:

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Các bác cho mình hỏi là giờ dùng phần mềm Ultra ISO để write bản windows 10 mới vào Usb thì toàn bị thành Fat32, rồi file install.wim nó toàn đc có 900Mb, trong khi đúng là >5G. Khi cài thì ko cài được. Cám ơn các bác.
mod dùng untral bản đó kích chưa vậy? chưa kích hoạt thì nó không cho mình lưu lại file lớn đâu

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Đương nhiên là mình đã active Ultra rồi chứ mod ơi. :)
Hihi hay cái bản đó của mod nó bị lỗi, mod thử gỡ ra rồi cài lại hoặc cài bản khác thử coi nó có hết ko, mình vẫn đang dùng bản UltraISO V9.7.5.3716 này thấy vẫn bt nè mod :)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu run admin rồi mà kết quả vẫn vậy bác à.
Bạn tìm bản ULTRA khác cài lại đi , tôi cũng bị lỗi khó chịu sau đó cài bản cũ hơn rồi lại cài bản mới nhất thế là .
PS/
Ko biết file ISO win có khả năng bị lỗi ??

Sửa lần cuối:

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Bạn tìm bản ULTRA khác cài lại đi , tôi cũng bị lỗi khó chịu sau đó cài bản cũ hơn rồi lại cài bản mới nhất thế là .
PS/
Ko biết file ISO win có khả năng bị lỗi ??
Vâng, Cháu đã tìm cách khắc phục đó là: Sau khi write xong usb win thì convert nó từ fat32 sang ntfs. Sau đó copy file Install.wim từ iso win vào usb. => Cài đặt bình thường bác ạ.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Các bác cho mình hỏi là giờ dùng phần mềm Ultra ISO để write bản windows 10 mới vào Usb thì toàn bị thành Fat32, rồi file install.wim nó toàn đc có 900Mb, trong khi đúng là >5G. Khi cài thì ko cài được. Cám ơn các bác.
@Hoang Duch2 , bác có bị như này ko?
rufus portable là cách khắc phục đơn giản và hiệu quả nhất

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vâng, Cháu đã tìm cách khắc phục đó là: Sau khi write xong usb win thì convert nó từ fat32 sang ntfs. Sau đó copy file Install.wim từ iso win vào usb. => Cài đặt bình thường bác ạ.

Nếu cháu đã convert toàn bộ USB sang NTFS, vậy thì cháu có boot được USB này vào máy UEFI không?

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Nếu cháu đã convert toàn bộ USB sang NTFS, vậy thì cháu có boot được USB này vào máy UEFI không?
Cháu cài hộ máy bạn cháu, cháu còn ko để ý là UEFI hay gì. Chỉ nhớ là chọn được boot và cài đặt đc thôi bác à. :)
rufus portable là cách khắc phục đơn giản và hiệu quả nhất
Cám ơn bạn nhé. Lần sau có làm mình sẽ thử.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu cài hộ máy bạn cháu, cháu còn ko để ý là UEFI hay gì. Chỉ nhớ là chọn được boot và cài đặt đc thôi bác à. :)

Cám ơn bạn nhé. Lần sau có làm mình sẽ thử.

Vậy chắc máy của bạn cháu boot theo Legacy\MBR rồi cháu, nếu có part Fat32 thì có thể boot sang UEFI\GPT hay Legacy đều được, còn khi không có part Fat32 thì không thể nào boot vào UEFI. Bởi vậy nếu dùng Rufus, cháu vẫn chọn MBR- BIOS or UEFI và nó sẽ vẫn chọn format là NTFS, thế nhưng nó có tạo thêm một phân vùng Fat12 nhỏ có tên là UEFI_NTFS. Sau khi tạo xong, cháu mở Parts Manage từ Bootice sẽ thấy có 2 pv. Cháu thấy không? Nó vẫn cần part Fat12 đó.

Còn việc dùng bản UltraISO mới nhất có thể chép luôn file install.wim lớn hơn 4G vào part FAT32 thì bác chưa thử, giờ bác phải đi tìm version đó về cài và test lại xem sao nhé.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Kết quả đây cháu @tramanh89xd , nó chạy rất lâu, cuối cùng cũng xong, cháu xem hình tuần tự nhé:

Ở cmt trên bác chưa gửi hình format với FAT32 trước khi tiến hành làm, nó ở đây:

Kiểm tra lại từ Bootice và bác hơi bất ngờ với kết quả sau:

Cháu có thấy nó đã tự động format lại thành NTFS không? Có phải vì file install.wim quá lớn nên nó tự điều chỉnh để có thể chép vào được? Đây là câu giải đáp cho thắc mắc của bác khi nghe cháu kia nói là vẫn sử dụng được UltraISO cho file lớn hơn 4GB. Nếu nó vẫn format là FAT32 và vẫn chép được file vào thì ULtraISO có cải tiến thật sự.

Cháu xem tiếp một số hình:

Giờ bác sẽ test usb này trực tiếp trên máy ảo UEFI:

Hình dưới này cho thấy không boot vào được:

Chuyển sang BIOS :

Kết quả:

Bác bỏ qua một số hình cho nhanh nhé:

Nếu có thời gian, bác sẽ thử tạo thêm một pv Fat32 trên usb, chép folder EFI của bản Win vào xem nó có OK không nhé. Giờ bác phải làm việc nhà một chút đây cháu à.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mất mấy tiếng đồng hồ để test, kết quả cuối cùng là thất bại cho dù đã boot được vào UEFI. Lúc đầu tôi làm thử theo cách tạo thêm part ESP, chép đúng folder Efi của bản Win vào, boot vào bị lỗi 0xc000000f. Chỉnh sửa nhiều lần không thành công. Sau cùng tôi chép folder EFI của Rufus, cũng may là tôi có để dành riêng folder này để test, folder đó có chi tiết như sau:

Khi boot vào máy thật và ảo UEFI thấy hiện lên các giao diện để cài đặt, tôi làm tới bước cuối cùng chọn Partition trên máy thật thì bị thông báo không thể cài vì đây là GPT.

Như vậy thì các bạn đã biết lỗi từ đâu rồi., với Rufus, bản Win được chép trên part NTFS nhưng bạn vẫn cài bình thường trên máy UEFI và vì có thêm pv UEFI_NTFS để cho bạn boot vào máy UEFI. Còn với UltraISO, cho dù cố tạo thêm pv Fat32 để boot UEFI, bản Win cũng được chép trên pv NTFS nhưng thất bại khi cài trên ổ GPT.

Từ UltraISO muốn cài cho cả UEFI và Legacy thì pv chứa Win phải là FAT32, ở đây khi mình chọn bản Win có size quá lớn, UltraISO tự động chuyển sang format NTFS nhưng thua Rufus vì nó không tương thích với ổ cứng dạng GPT. Vậy khi sử dụng bản Win size lớn, chỉ còn cách lựa chọn từ Rufus, ví dụ như hình:

Nói về cài Win thì có nhiều cách cài lắm, các bạn cũng biết nhiều rồi, ở đây tôi cũng chỉ thử về bản UltraISO mới nhất cho biết đá biết vàng các bạn à, nếu bạn nào không tin lời của tôi thì cứ việc thử lại xem sao nhé.

Thân chúc tất cả các bạn\cháu thành công!

Sửa lần cuối: