Nhờ tư vấn - Các ứng dụng mặc định của Windows 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Các ứng dụng mặc định của Windows 11

bacsilam

Rìu Sắt
Có anh, chị nào biết lệnh cmd để cài lại các phần mềm mặc định của Windows 11 không ạ? Chỉ cho tôi với, cái Widget của win 11 hay bị lỗi quá - nó hay bị mở không lên, mình phải dùng Windows 11 manager để sửa - dùng nó hơi phức tạp. Giá có 1 lệnh cmd nào để cài lại nó thì hay quá. AC nào biết chỉ giúp tôi với. Chân thành cám ơn.

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Xin chào! Để cài lại các ứng dụng Windows mặc định, bạn có thể sử dụng lệnh PowerShell trên Windows 11. Bạn có thể làm theo các bước sau:

1. Bật PowerShell với quyền quản trị bằng cách bấm tổ hợp phím "Windows + X" và chọn "Windows PowerShell (Admin)".
  2. Để cài lại Widget của Windows 11, bạn có thể nhập lệnh sau và nhấn Enter:
Mã:
Get-AppxPackage Microsoft.WindowsStore | Foreach {Add-AppxPackage -DisableDevelopmentMode -Register "$($_.InstallLocation)\AppXManifest.xml"}

Lưu ý rằng lệnh này sẽ cài lại cả Windows Store nếu nó bị lỗi, vì Widget của Windows 11 được cài đặt thông qua Windows Store.

Nếu Widget của bạn vẫn không hoạt động sau khi cài lại, bạn có thể thử khởi động lại máy tính của mình.

Hy vọng điều này sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề của mình!

bacsilam

Rìu Sắt
Xin chào! Để cài lại các ứng dụng Windows mặc định, bạn có thể sử dụng lệnh PowerShell trên Windows 11. Bạn có thể làm theo các bước sau:

1. Bật PowerShell với quyền quản trị bằng cách bấm tổ hợp phím "Windows + X" và chọn "Windows PowerShell (Admin)".
  2. Để cài lại Widget của Windows 11, bạn có thể nhập lệnh sau và nhấn Enter:
Mã:
Get-AppxPackage Microsoft.WindowsStore | Foreach {Add-AppxPackage -DisableDevelopmentMode -Register "$($_.InstallLocation)\AppXManifest.xml"}

Lưu ý rằng lệnh này sẽ cài lại cả Windows Store nếu nó bị lỗi, vì Widget của Windows 11 được cài đặt thông qua Windows Store.

Nếu Widget của bạn vẫn không hoạt động sau khi cài lại, bạn có thể thử khởi động lại máy tính của mình.

Hy vọng điều này sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề của mình!
Cám ơn nhiều ạ! Nhưng áp dụng vẫn không sửa được lỗi, Widgets vẫn không mở lên được. Vẫn phải dùng Windows 11 manager mới sửa được. Mà cái Windows 11 manager đó chỉ cần kích hoạt vào mục khắc phục Thành phần hệ thống trong Trung tâm sửa chữa là lại dùng được bình thường. Thấy khi kích vào đó nó cũng hiện Windows PowerShell lên và tự chạy thôi. Không biết nó dùng lệnh gì nữa !

Sửa lần cuối:

bacsilam

Rìu Sắt
Tôi nhận thấy cái Widgets nó có nhiều cái hay, không chỉ để xem thời tiết mà còn để xem nhiều cái : Tin tức, chứng khoán, bản đồ.... Tôi hay dùng nó là vì như thế.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Cám ơn nhiều ạ! Nhưng áp dụng vẫn không sửa được lỗi, Widgets vẫn không mở lên được. Vẫn phải dùng Windows 11 manager mới sửa được. Mà cái Windows 11 manager đó chỉ cần kích hoạt vào mục khắc phục Thành phần hệ thống trong Trung tâm sửa chữa là lại dùng được bình thường. Thấy khi kích vào đó nó cũng hiện Windows PowerShell lên và tự chạy thôi. Không biết nó dùng lệnh gì nữa !
Bác thử unistall bằng lệnh CMD:
winget uninstall "windows web experience pack"
Sau đó cài lại xem có được không:

bacsilam

Rìu Sắt
Cám ơn. Để mình thử xem sao. Nhưng như thế thấy nhiều bước chẳng khác chi Windows 11 manager!