Các ổ cứng trong ubuntu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Các ổ cứng trong ubuntu

bacsilam

Rìu Sắt

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Giờ qua tìm hiểu mình mới biết đó là phân vùng Swap: Đây là phân vùng RAM cho Ubuntu -> không được xóa.
Đó là do lúc bạn setup ko chọn thôi , chứ mình để phần vùng cài để dấu / là ko có swap

vivaldiibm

Búa Đá Đôi
Cho mình hỏi là mình cài song song Windows 11 và Ubuntu. Tất cả các ổ của mình đều định dạng NTFS. Tuy nhiên trong Ubuntu, các ổ đĩa này không tự động mount. Cho mình hỏi làm cách nào để Ubuntu tự động mount các ổ đĩa này. Mình cám ơn

carl353

Búa Đá
Giờ qua tìm hiểu mình mới biết đó là phân vùng Swap: Đây là phân vùng RAM cho Ubuntu -> không được xóa.
thường phân vùng Swap không nhỏ vậy đâu, nếu không cài gì thì hình như mặc định Swap bằng một nửa số Ram hiện tại, vậy nên ví dụ máy bạn có 8gb Ram thì Swap lấy 4Gb.
cái 512 gb này là boot/efi, xài lúc máy khởi động. Bạn có thể tìm thấy chi tiết nếu dùng lệnh lsblk
gõ xong mới thấy bài cũ, thôi thì lỡ gõ rồi {cry}