Chia sẻ  Các câu hỏi chung về lập trình

statistics

Máy tính như thế nào mới có thể lập trình được?​

Trả lời: Bất kì máy tính nào bạn có thể lướt web tốt thì bạn đều có thể lập trình được. Không cần máy tính mạnh, máy tính bình thường vẫn có thể chạy được. Con laptop mình có 3 triệu mua cũ chạy cũng phà phà, chẳng có vấn đề gì hết.

Nên học ngôn ngữ nào?​

Trả lời: Khó mà nói được vấn đề này. Vì tuỳ nhu cầu, công việc của bạn mà chọn ngôn ngữ thích hợp. Nhưng với việc bắt đầu học, nếu bạn muốn khởi đầu dễ dàng thì học Python. Bạn muốn mới đầu khó khăn để đầu xuôi đuôi lọt thì học Java, C/C++. Mình khuyến khích chọn Java hoặc C/C++ bởi vì nó giúp bạn có thể tư duy tốt hơn, hiểu rõ vấn đề mà bạn đang giải quyết. Say này, bạn có thể dễ dàng học Python. Mình thấy C/C++ qua Python dễ, nhưng Python sang C/C++ mình thấy có người than trời đó.

Học lập trình có cần giỏi toán không?​

Trả lời: Không quá cần thiết, nhưng giỏi toán là lợi thế. Nếu bạn giỏi toán thì code của bạn có thể chạy nhanh hơn nhiều lúc là dễ code hơn, còn nếu không thì bạn sử dụng độ trâu bò của máy tính giải quyết bài toán của bạn. Nói đi cũng nói lại, bạn có thể không giỏi toán nhưng ít nhất phải có óc logic tốt hoặc sở thích code.

Giáo trình học lập trình nào ngon bổ rẻ?​

Trả lời: Qua thư quán của Khoa học Tự nhiên mua đi bạn, ở Thủ Đức hay Nguyễn Văn Cừ đều có. Mua combo 3 cuốn: Nhập môn lập trình, Kỹ thuật lập trình, Lập trình hướng đối tượng. Mình đọc thấy hay, dễ hiểu, giá rẻ so với mặt bằng sách chung, khoảng dưới 90K/cuốn và kiến thức trong cuốn sách nhiều lắm. Ngoài ra, mấy đứa bạn học trường khác cũng thấy khen hay và cũng giỏi thiệu nhiều lắm. Mà lưu ý, sách viết code mẫu là C/C++ nha. Ngoài ra còn nhiều cuốn khác, nhưng mà mới học lập trình thì mua ba cuốn đó.

Học xong cơ bản thì học gì tiếp?​

Trả lời: Học xong thì đâm đầu vô học cấu trúc dữ liệu và giải thuật đi. Học cái đó mà ngon hen, bạn có xấu trai thì ai nhìn bạn cũng thành đẹp trai hết. Mình nói chơi thôi, mình chỉ thấy mấy cái thằng giỏi top lớp mình, ai cũng cày cái này, với lại để nói chuyện được với tụi nó thì tụi nó thường đặt bài toán nào đó trên mạng xong cả đám bu lại bàn cách làm sao để giải. Nên thôi, học cái này cũng tốt cho bản thân với quen được mấy anh pro, tại sao lại không học?

Nên học trường nào?​

Trả lời: Trường nào cũng được. Ngành này bạn có thể tự học được, CNTT rất được ưu ái khi bạn muốn học bất cứ thứ gì cũng đều có trên internet. Nói là có thể tự học, nhưng vẫn nên có người hướng dẫn, bởi vì họ giúp bạn đi đúng hướng và đi nhanh hơn. Vì lý do đó, trường học CNTT thì không quan trọng lắm. Tuy nhiên, để biết được thực lực của bạn nằm ở đâu trong cái bản đồ CNTT thì nên vô trường điểm đầu vào cao, bạn sẽ gặp những con quái vật cấp cao, đầu chứa toàn sạn, những người ấy sẽ giúp bạn định vị được bạn ở đâu và bạn sẽ tự động nỗ lực để phát triển kỹ năng hơn. Với lại tiếp xúc với người giỏi thì tự động bạn sẽ bớt ảo tưởng về bản thân.

Nếu không vô được trường đầu vào cao thì sao?​

Trả lời: Kết bạn với mấy đứa bạn trong trường đó. Mình thấy có rất nhiều CLB, hoạt động, cuộc thi CNTT dành cho tất cả mọi người không quan tâm bạn đến từ đâu, bao nhiêu tuổi. Bạn có tự tin thì tham gia thôi.

Trả lời

jablonec

Rìu Chiến Chấm
Mình nghĩ nên nhóm vào một topic chung để các thành viên tiễn theo dõi. Box này hình như có 1 topic chung rồi thì phải.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Mình nghĩ nên nhóm vào một topic chung để các thành viên tiễn theo dõi. Box này hình như có 1 topic chung rồi thì phải.

Em quên mất có 1 topic giải đáp thắc mắc chung và tổng hợp link hay. Cám ơn bác nhắc em nhé, sau em sẽ chú ý hơn.

Quov Tsin

Dreamer
Mình vừa thi ĐH xong và cũng định vào nghành CNTT. Nhưng mình thi khối A0 nên không đầu tư tiếng Anh. Cho mình hỏi nếu sau này mình muốn học tiếng Anh thì nên đi học thêm hay tự học nhỉ? Và nếu mình đi học thêm thì nên tìm các trung tâm dạy ngữ pháp giống kiểu các bạn ôn thi ĐH hay là học IELTS ... Hay gì ạ? Với cả các bạn có gợi ý một chỗ học tiếng Anh tốt cho mình được không ạ? Mình cảm ơn

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Mình vừa thi ĐH xong và cũng định vào nghành CNTT. Nhưng mình thi khối A0 nên không đầu tư tiếng Anh. Cho mình hỏi nếu sau này mình muốn học tiếng Anh thì nên đi học thêm hay tự học nhỉ? Và nếu mình đi học thêm thì nên tìm các trung tâm dạy ngữ pháp giống kiểu các bạn ôn thi ĐH hay là học IELTS ... Hay gì ạ? Với cả các bạn có gợi ý một chỗ học tiếng Anh tốt cho mình được không ạ? Mình cảm ơn
Em thì không biết gợi ý thế nào luôn bác. Mà học Toiec hay Ielts thì bác muốn ra trường thôi hay muốn học cao học nữa.

Gần đây, mình thấy phương pháp chép chính tả cũng có vẻ hiệu quả, bạn có thể tự xem qua.