Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Trước mình cũng mount .wim của strelec ra sửa lại nhg av nó thịt nhiều file quá. Mình mount cả 2 bản nhg chỉ cần bản 64 nên nhiều khi chỉ thịt bản 64 còn file bản 86 không bị thịt lại copy vào. Và lần đó cũng một số file ko có như bản gốc nhg vẫn boot lên ok. Lâu lắm rồi ko edit lại các bản boot.
Bạn vào winXPE để edit thử xem có build lại được ko

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bạn vào winXPE để edit thử xem có build lại được ko
Theo cách của @trungminh và xem thêm anhdv boot bản 2020 cháu build mới cho tiện. Chứ edit lại nhiều chỗ nó là độc quyền của tác giả đó. Cháu lại ko am hiểu hết. Edit nó nửa lạc nửa mỡ lên thôi. Mà giờ toàn dùng hddbox hay ssdbox lên file .wim có to hơn một tí so với các pro build cũng không sao bác.
Update không biết các bác và các bạn có dùng chức năng tạo iso riêng không. Cháu build lần đầu chọn hết các file cần thiết xong muốn sửa registry chẳng hạn cháu sửa trong foder Target xong ấn chạy mỗi phần tạo iso sẽ tạo ra file .wim là .iso mới nhỏ hơn nếu mình dùng 7zip mà càng sửa nhiều file bằng 7zip thì file .wim càng lớn hơn nhiều so với tạo lại file .wim tạo bằng xpe. còn với pse chỉ cần tạo lại file .wim là đc ko cần tạo .iso

Sửa lần cuối:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Nói về cứu hộ thì vọc và bổ xung kiến thức là chính , vì ko phải là dân IT or cài dạo do vậy chỉ cần những cái chủ yếu là quản lý part và backup
Vọc cho vui mùa dịch bác nhỉ. Cháu Chủ yếu cài win backup cho người thân và bạn bè là chính. Trước cháu dùng anhdv và dlc có rất nhiều app chả bao giờ động đến

Duc LD

Búa Đá
Vọc cho vui mùa dịch bác nhỉ. Cháu Chủ yếu cài win backup cho người thân và bạn bè là chính. Trước cháu dùng anhdv và dlc có rất nhiều app chả bao giờ động đến
Mk để code mount file apps.wim của bạn gửi cho bác @Hoang Duch2 có chỉnh sửa thêm để mount apps của @anhdv@hoanchien nhiều khi gặp ca nào khoai khoai có đủ món dùng còn bình thường mấy ai sài all apps

Duc LD

Búa Đá
Theo cách của @trungminh và xem thêm anhdv boot bản 2020 cháu build mới cho tiện. Chứ edit lại nhiều chỗ nó là độc quyền của tác giả đó. Cháu lại ko am hiểu hết. Edit nó nửa lạc nửa mỡ lên thôi. Mà giờ toàn dùng hddbox hay ssdbox lên file .wim có to hơn một tí so với các pro build cũng không sao bác.
Update không biết các bác và các bạn có dùng chức năng tạo iso riêng không. Cháu build lần đầu chọn hết các file cần thiết xong muốn sửa registry chẳng hạn cháu sửa trong foder Target xong ấn chạy mỗi phần tạo iso sẽ tạo ra file .wim là .iso mới nhỏ hơn nếu mình dùng 7zip mà càng sửa nhiều file bằng 7zip thì file .wim càng lớn hơn nhiều so với tạo lại file .wim tạo bằng xpe. còn với pse chỉ cần tạo lại file .wim là đc ko cần tạo .iso
Cách edit trong foder Target này rất tiện so với 7zip mình sửa hết một lần rồi đóng gói hoàn chỉnh luôn chứ 7z pải đóng gói mấy lần mới hết.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @longae, bản Win ảo hôm trước cháu xin link thì bác đã tiễn nó lên đường rồi, sẵn hôm nay cài lại, bác vào lại topic của @dungltcd tìm một hồi mới có lại 2 link này:

Link cmt download bản IoTEnterpriseS-2021:

Link cmt tools activate Digital:

Hình bác mới làm xong:

Duc LD

Búa Đá

Duc LD

Búa Đá
Có bạn nào biết cách build Acronis chạy được trên nhiều PE không chỉ mình cái nhé
Minh lâu rồi ít khi dùng acronis lên ko để ý vụ này. Bạn thử lấy trong mấy file iso boot hay img boot của nó xem. Rất nhiều apps mk lấy trong fle trong file iso chạy ok luôn.

Sửa lần cuối:

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Cách chỉnh sửa desktop winPE để cho cân đối và đẹp. Mở regedit theo lệnh sau:
Run Cmd.exe dán đoạn code này vào enter (cần thay đường dẫn)
reg load HKLM\WimReggistry D:\WINBUILDER\WIN10XPE\Target\windows\system32\config\DEFAULT
Run regedit (tìm tới ..)
Xem phần đính kèm 27075

Thay thông số như trên rồi đóng lại rồi chạy lệnh
Reg unload HKEY_LOCAL_MACHINE\WimReggistry

Tiếp theo dùng (Create boot.wim and ISO) để build lại là được.

Attachments

64.5 KB · Lượt xem: 11

trungminh

Rìu Vàng Đôi
bác @Hoang Duch2 ơi cho cháu xin code auto mount file app.iso hoặc app.wim để ở trong thư mục Apps vào cái pecmd.ini với ạ
IFEX R:\ppApps,!path R:\ppApps
Forx !\Apps\Apps.wim,app,1,team exec =!imagex.exe /mount %app% 2 R:\ppApps|exec =pecmd load R:\ppApps\apps.wcs|exec R:\ppApps\Pstart.exe

FORX !\APPS\Apps.iso,Apps,0,EXEC =!%Windir%\System32\imdisk.exe -a -f %Apps% -m W:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác @Hoang Duch2 ơi cho cháu xin code auto mount file app.iso hoặc app.wim để ở trong thư mục Apps vào cái pecmd.ini với ạ
@trungminh đã trả lời ở trên cho cháu rồi nhé, ngoài ra cháu xem lại cmt #377 dưới đây của @lvt491, bạn có hướng dẫn từng bước để mount được các bản Apps.wim hay apps.iso.

lvt491

Rìu Vàng Đôi
T

Bạn cho mk hỏi bạn re-build lại thì load driver còn để đg dẫn SSTR \DriverPacks hay đã đổi đường dẫn khác nếu có thể bạn chia sẻ cách re-build lại
Mình đã đổi đường dẫn khác và ko để nó tự load driver rồi. Còn cách re-build thì như mình đã viết ở cmt #736 bạn có thể tự mày mò + test để biết rõ cách làm hơn, chưa thông chỗ nào thì post lên đây để mọi người giúp giải quyết, xong sau đó ra sản phẩm rồi thì có gì nhờ bác @Hoang Duch2 test giúp nữa :)

Duc LD

Búa Đá
Mình đã đổi đường dẫn khác và ko để nó tự load driver rồi. Còn cách re-build thì như mình đã viết ở cmt #736 bạn có thể tự mày mò + test để biết rõ cách làm hơn, chưa thông chỗ nào thì post lên đây để mọi người giúp giải quyết, xong sau đó ra sản phẩm rồi thì có gì nhờ bác @Hoang Duch2 test giúp nữa :)
Ý MK LÀ DÙNG LUÔN DRIVER NHƯ GÓI CỦA tác giả nhưng thay đổi đường dẫn(cá nhân hóa chút) chứ mount gói driver của @anhdv thì mk làm được bạn. với cho mình hỏi thay dòng Windows 10 Strelec10x64... thành Windows 10Enter... như nào

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Ý MK LÀ DÙNG LUÔN DRIVER NHƯ GÓI CỦA tác giả nhưng thay đổi đường dẫn(cá nhân hóa chút) chứ mount gói driver của @anhdv thì mk làm được bạn. với cho mình hỏi thay dòng Windows 10 Strelec10x64... thành Windows 10Enter... như nào
Bạn làm xong đẹp xin hãy chia sẽ mọi người cùng làm thử nhé

Sakutaza

Rìu Sắt
Muốn sử dụng được các gói Drivers hay Apps của các tác giả.Bạn phải xá định các gói đó đc đóng gói theo .wim,ISO hay chỉ đặt trong folder nào đó mà chỉ định đường dẫn phù hợp
Với gói wim hay iso các câu lệnh đã có sẵn trên 4rum
Chúc bạn vọc thành công