Thảo luận - Các bạn có dính lỗi khi dùng Windows 10 version 2004 không? Có nên chặn Windows Update? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các bạn có dính lỗi khi dùng Windows 10 version 2004 không? Có nên chặn Windows Update?

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Vừa rồi, Microsoft đã tung ra bản cập nhật May 2020 Update do Windows 10, nâng nó lên thành version 2004. Và cũng không ngoại lệ, bản cập nhật này đã gây ra vô số lỗi cho người dùng, chẳng hạn như lỗi làm mất dữ liệu, làm hỏng tính năng Fresh Start, không tương thích với Intel Optane, hay thậm chí còn khiến trình duyệt Chrome bị lỗi đăng nhập là đằng khác. Mặc dù bản cập nhật này được tung ra theo lượt nên không phải ai cũng đều nhận được, Microsoft vẫn chặn tính năng hoãn cập nhật, ép người dùng Windows 10 Pro, Enterprise và Education phải cài đặt May 2020 Update khi nó đến tay họ.
Trên mạng có nhiều người dùng than phiền gặp lỗi như: màn hình xanh, tự xóa dữ liệu, ... và cho rằng chính Microsoft đã công bố một tài liệu hướng dẫn đề cập đến Windows Updates và cung cấp cách để chặn Windows 10 Updates.
Vậy các bạn có ai bị gặp lỗi không? Có nên tắt WIndows Update không?

Sửa lần cuối:

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Bài viết quảng cáo là chính ! Tôi xin gỡ bỏ link đính kèm
-----
À sẵn tiện đó bạn vui lòng Edit lại bài, nếu bài ko edit lại tôi sẽ khóa topic này !
Tôi đâu có ý quảng cáo gì đâu bạn. Tại tôi đang dùng bản này thấy bình thường mà lướt mạng thấy có bài này kêu lỗi, kèm hướng dẫn tắt Update nên coppy (1 đoạn) về để trao đổi cùng các thành viên nhà mình thôi mà. Theo quy định thì phải ghi rõ nguồn nên tôi dẫn nguồn thôi mà, để ý trang đó họ quảng cáo gì đâu.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Edit lại bài trong vòng 24h, nếu sau 24h kể từ thời điểm comment này đưa ra mà chưa edit lại bài thì bài viết này của bạn sẽ bị xóa :)
Tôi đâu có ý quảng cáo gì đâu bạn. Tại tôi đang dùng bản này thấy bình thường mà lướt mạng thấy có bài này kêu lỗi, kèm hướng dẫn tắt Update nên coppy (1 đoạn) về để trao đổi cùng các thành viên nhà mình thôi mà. Theo quy định thì phải ghi rõ nguồn nên tôi dẫn nguồn thôi mà, để ý trang đó họ quảng cáo gì đâu.
Tôi đã sửa bài với đúng nội dung thảo luận rồi bạn nhé!

Hamano Kaito

Moderator

Bài bạn COPY có kèm link dẫn đến trang gearvn này. Theo như bài viết thì khi ghi nguồn chỉ cần trỏ và 1 đường dẫn ở dưới cùng
VD: Nguồn | Balabala......
Nhưng trong bài viết của bạn COPY đó dính vào nhiều link dẫn đến trang đó. Nên đã bị gỡ bỏ đi những link dẫn sang trang đó rồi.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Nguồn của bài viết cũng chỉ là text chứ ko phải là url
Đồng thời copy paste cần phải unlink cho những link ẩn
Cảm ơn bạn! Tôi sẽ lưu ý lần sau.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Bài bạn COPY có kèm link dẫn đến trang gearvn này. Theo như bài viết thì khi ghi nguồn chỉ cần trỏ và 1 đường dẫn ở dưới cùng
VD: Nguồn | Balabala......
Nhưng trong bài viết của bạn COPY đó dính vào nhiều link dẫn đến trang đó. Nên đã bị gỡ bỏ đi những link dẫn sang trang đó rồi.
Bạn nói tôi mới nhận ra, khi copy phần bài đó thì copy được cả link luôn. Cảm ơn bạn!

Hamano Kaito

Moderator
Mình hồi chưa final thì bị lỗi....bay gio hết rùi

Khi Copy 1 bài mà trong bài đó có chèn link nó sẽ dính vào luôn.

Bạn nói tôi mới nhận ra, khi copy phần bài đó thì copy được cả link luôn. Cảm ơn bạn!

Ko có gì đâu bạn. Mai mốt để ý tí là được, mà cái lỗi Win khi lên Build thì thấy hầu như BUILD nào cũng dính
Hên xuôi rồi, ai hên thì ko dính. Ai xuôi thì bị dính vậy {smile}
----------
Microsoft dỡ, nếu như có tính năng quét xung đột thì ngon hơn nhiều khi để trơ trơ rồi cập nhật như vậy. Quét rồi đưa ra thông báo cái gì có thể gây lỗi sau khi cài sẽ tốt hơn..

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi là người hay để chạy update từ MS, từ version cũ lên mới xem nó cập nhật ra sao, tất cả đều bình yên cho tới bản 2004 này, làm gần hơn 2 tiếng đồng hồ cho bản 2004 trên máy UEFI, ram là 16GB, nó chạy như rùa bò., tới khi restart lại thì nó không boot vào được. Vậy là thôi tôi từ giã nó, làm chi cho mất công bởi vì tôi cũng đã cài mấy bản mới 2004 vào partition khác rồi. Cái gì mình cũng phải thử qua cho biết đá biết vàng các bạn ơi. May là lúc này nó không cưỡng ép mình lên version mới, thích thì chọn, không thì để đó, vậy là mãi từ đây về sau tôi vẫn còn bản 1909 làm của rồi. Hiện tại bản 1909 có build là 18363.900.

Pham Cong

Rìu Bạc
Không biết hiện tại đã có cách nào chặn triệt để việc update của Windows 10 chưa các bro? Mình đọc thấy nhiều nhưng làm theo chẵng chặn được lâu, êm êm 1 thời gian tự nhiên có 1 ngày đẹp trời tắt máy nghỉ thì thấy 3 lựa chọn:
1. Sleep
2. Update and restart
3. update and shutdown
Đứng lặng yên 1 hồi đành chấp nhận "dạ em xin Update rồi shutdown ạ"

Johnny1102

Búa Gỗ
Không biết hiện tại đã có cách nào chặn triệt để việc update của Windows 10 chưa các bro? Mình đọc thấy nhiều nhưng làm theo chẵng chặn được lâu, êm êm 1 thời gian tự nhiên có 1 ngày đẹp trời tắt máy nghỉ thì thấy 3 lựa chọn:
1. Sleep
2. Update and restart
3. update and shutdown
Đứng lặng yên 1 hồi đành chấp nhận "dạ em xin Update rồi shutdown ạ"

mình thì đang dùng app này, thấy lâu lâu r cũng chưa báo update j từ win

Attachments

27.5 KB · Lượt xem: 19

Pham Cong

Rìu Bạc
Đây rồi !!!
Đi khắp chân trời góc bể tìm trong vô vọng, ai dè nó ở trong ao nhà mình mà không hề hay biết @@@@@:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đây rồi !!!
Đi khắp chân trời góc bể tìm trong vô vọng, ai dè nó ở trong ao nhà mình mà không hề hay biết @@@@@:
Tôi lúc nào cũng có 1 file backup windows mới thề nên rất thích mỗi khi MS có đợt update win , chỉ khoái xem có gì thôi , nếu lỗi thì lại mất 1/2 tiếng recovery về bản win cũ

Sửa lần cuối: