Hỏi/ Thắc mắc - Burn đĩa Dvd9 để cài đặt win 10 có được không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Burn đĩa Dvd9 để cài đặt win 10 có được không?

yangguo

Gà con
Mình không rành cài bằng USB nên đã mượn ổ dvd( read &Write) để burn đĩa cài máy ( bằng Ultra Iso)
Mình có burn thử bản 1903 ra đĩa DVD5 thì cài bình thường nhưng các bản 1909, 2004 sau này đều trên 5gb. Mình muốn burn ra Dvd9 để cài thì có làm giống dvd5 được không( Do mình tìm thông tin thấy có một số người nói DVd 9 khó đọc)? Anh em nào rành cho ý kiến với.
Mình cám ơn!

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình không rành cài bằng USB nên đã mượn ổ dvd( read &Write) để burn đĩa cài máy ( bằng Ultra Iso)
Mình có burn thử bản 1903 ra đĩa DVD5 thì cài bình thường nhưng các bản 1909, 2004 sau này đều trên 5gb. Mình muốn burn ra Dvd9 để cài thì có làm giống dvd5 được không( Do mình tìm thông tin thấy có một số người nói DVd 9 khó đọc)? Anh em nào rành cho ý kiến với.
Mình cám ơn!
Khó chẳng qua là do đầu đọc của ổ DVD thôi. Bạn sử dụng Ultraiso để ghi ra đĩa DVD9 boot bình thường. Hạn chế của nó là chỉ 8.5GB thôi. Và khi trong quá trình cài mà cần thêm driver nữa thì hơi rắc rối.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Theo mình thấy việc tạo USB boot chứa ISO bộ cài rất dễ dàng mà bạn, tại sao bạn phải dùng cách này.
Bạn thử dùng anhdvboot chưa, nếu chưa thì nên thử ở topic này.
Mình chỉ nên dùng ổ CD/DVD cài win khi mà mainboard đời cũ không hỗ trợ USB thôi.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Usb và dvd boot chỉ khác nhau lúc chọn boot menu khi bạn muốn cài thôi , usb ưu điểm rất nhiều so với dvd .
Đĩa để lâu nếu ko bảo quản thật kỹ sẽ nhanh hỏng , ổ dvd lâu cũng đọc kém .

H

H Thong

Tạo usb chứa bộ cài win 10 dễ lắm bạn ơi. Bạn tải chương trình media creation tool về, cắm usb rồi chạy chương trình làm theo hướng dẫn của nó là nó tự down iso về tạo usb cho bạn luôn. Rồi bạn lấy usb đó đi cài win thôi. Mình thì hay nghịch cài lại win bằng cmd luôn khỏi cần usb. {lmao}

yangguo

Gà con
Mình lâu không cài lại win nên giờ cài lại nó lẫn lộn giữa cái UEFI gì đó và chuẩn Lagecy gì đó. Túm lại là mình mầy mò theo mấy bài hướng dẫn cài từ usb đều không thành công. Đặc biệt mình thấy khó hiểu khi làm với Rufus. Định dạng yêu cầu là FAT 32 nhưng bộ cài nặng thì phải format ở NTFS. Cuối cùng mình cài hoài không được nên chỉ còn cách dùng DVD.
Anh em nào ở Sài Gòn chỉ mình chỗ mua DVd 9 với nhé? Mình hỏi mấy chỗ đều không có?

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Mình lâu không cài lại win nên giờ cài lại nó lẫn lộn giữa cái UEFI gì đó và chuẩn Lagecy gì đó. Túm lại là mình mầy mò theo mấy bài hướng dẫn cài từ usb đều không thành công. Đặc biệt mình thấy khó hiểu khi làm với Rufus. Định dạng yêu cầu là FAT 32 nhưng bộ cài nặng thì phải format ở NTFS. Cuối cùng mình cài hoài không được nên chỉ còn cách dùng DVD.
Anh em nào ở Sài Gòn chỉ mình chỗ mua DVd 9 với nhé? Mình hỏi mấy chỗ đều không có?
Máy bạn là máy bàn hay laptop (model) để mọi người có thể đoán chuẩn boot của nó.
Còn chỗ bán đĩa thì bạn xem 1 số nơi ở dưới chỗ nào tiện đường thì bạn qua.
Văn bản ẩn cho người dùng: yangguo

Sửa lần cuối:

yangguo

Gà con
Máy bạn là máy bàn hay laptop (model) để mọi người có thể đoán chuẩn boot của nó.
Còn chỗ bán đĩa thì bạn xem 1 số nơi ở dưới chỗ nào tiện đường thì bạn qua.
No quote
Mình là laptop bạn ơi. Mình mới dùng HP Omen 15t 2019. Mình dùng Rufus để tạo Usb theo hướng dẫn hoài cũng không xong.
Bios mặc định là Secure Boot và UEFI chi đó. Mà khi Fomat Usb để đưa dữ liệu win vào nó luôn mặc định là NTFS. Mình thấy nhiều bài hướng dẫn dùng Rufus thì phải ra Usb dạng FAT32. Nên mình thấy rất rối. _.
Btw,Cám ơn bạn nhiều vì đã cho địa chỉ. :)

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình là laptop bạn ơi. Mình mới dùng HP Omen 15t 2019. Mình dùng Rufus để tạo Usb theo hướng dẫn hoài cũng không xong.
Bios mặc định là Secure Boot và UEFI chi đó. Mà khi Fomat Usb để đưa dữ liệu win vào nó luôn mặc định là NTFS. Mình thấy nhiều bài hướng dẫn dùng Rufus thì phải ra Usb dạng FAT32. Nên mình thấy rất rối. _.
Btw,Cám ơn bạn nhiều vì đã cho địa chỉ. :)
Bạn tắt Sercure boot đi và kiểm tra trong bios phần Boot bạn config như nào? Khi tạo boot bằng rufus bạn thiết lập chỗ partition scheme, target system và File system ra sao?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bổ sung thêm cmt của @secpol ở trên, tôi gửi bạn tham khảo một số hình này:

Đây là bản ISO 1903 tôi có trong kho lưu trữ, mở nó ra với ULtraISO cho bạn xem dung lượng của file install.wim:

1903-1   2020-06-21_125029.png

Install.wim với size lớn hơn 4GB đúng không bạn? Như vậy thì nó không thể chép được vào part Fat32 rồi.

1903  2020-06-21_125029.png

Khi dùng Rufus mới nhất để tạo boot thì bạn lưu ý làm đúng theo hình dưới đây, khung #1 tôi chọn là MBR để usb này có thể boot được trên cả 2 modes, ở khung # 2, bạn nhấn cùng lúc nút Alt và E trên keyboard nó sẽ hiện ra lựa chọn y như hình, số 3 nó vẫn là NTFS, bạn cứ yên tâm làm theo, tôi sẽ gửi hình kế tiếp để bạn hiểu:

1903-2   2020-06-21_125029.png

Đây là hình của một usb khác tôi đã làm trước đó, cũng có lựa chọn y như hình trên, bạn thấy nó vẫn tạo thêm part FAT12 : UEFI-NTFS, phần tôi để màu xanh high-light, đây chính là phần để boot được vào máy UEFI của bạn đó, còn toàn bộ file vẫn chép vào part NTFS, đây chỉ là hình minh hoạ của USB khác, tôi muốn nói về chổ File System, bạn đừng để ý phần dưới của hình chổ Partitioning Sheme là GPT.

Nếu bạn muốn chọn ở #1 là GPT cũng được nhưng chỉ boot được vào một máy UEFI thôi và nó cũng ra kết quả ở #3 vẫn là NTFS bạn nhé.

1903-3   2020-06-21_125029.png

Bổ sung thêm hình khi bạn chọn là GPT từ Partition scheme:

1903-2-1   2020-06-21_125029.png

Bạn cứ làm thử đi rồi báo kết quả lại nhé. Lưu ý USB của bạn coi chừng do chép xoá nhiều lần có thể bị lỗi đó.

Sửa lần cuối:

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Usb giờ cũng rẻ mà bạn, mua 1 cái , tìm hiểu làm theo -> cài được ngay thôi. bạn sẽ được thêm kiến thức mà. Mà thật sự CD/DVD chết dần rồi. laptop đời mới bi giờ hầu như ko có dvd, có nó 1 năm dùng tới đôi lần. mà dvd để lâu ko sài lại bênh mắt đọc kém.

quadensatgai

Rìu Sắt
Sao bạn không dùng Windows media creation tool chính thức của microsoft nhỉ? Nó sẽ tự động download bản official mới nhất và tạo usb cho bạn luôn. Sau đó boot là usb là cài thôi. Mình toàn làm vậy, quá dễ, đỡ phải đọc mấy cái hướng dẫn tạo usb lằng nhằng.

yangguo

Gà con
Bổ sung thêm cmt của @secpol ở trên, tôi gửi bạn tham khảo một số hình này:

Đây là bản ISO 1903 tôi có trong kho lưu trữ, mở nó ra với ULtraISO cho bạn xem dung lượng của file install.wim:

Xem phần đính kèm 14473

Install.wim với size lớn hơn 4GB đúng không bạn? Như vậy thì nó không thể chép được vào part Fat32 rồi.

Xem phần đính kèm 14474

Khi dùng Rufus mới nhất để tạo boot thì bạn lưu ý làm đúng theo hình dưới đây, khung #1 tôi chọn là MBR để usb này có thể boot được trên cả 2 modes, ở khung # 2, bạn nhấn cùng lúc nút Alt và E trên keyboard nó sẽ hiện ra lựa chọn y như hình, số 3 nó vẫn là NTFS, bạn cứ yên tâm làm theo, tôi sẽ gửi hình kế tiếp để bạn hiểu:

Xem phần đính kèm 14475

Đây là hình của một usb khác tôi đã làm trước đó, cũng có lựa chọn y như hình trên, bạn thấy nó vẫn tạo thêm part FAT12 : UEFI-NTFS, phần tôi để màu xanh high-light, đây chính là phần để boot được vào máy UEFI của bạn đó, còn toàn bộ file vẫn chép vào part NTFS, đây chỉ là hình minh hoạ của USB khác, tôi muốn nói về chổ File System, bạn đừng để ý phần dưới của hình chổ Partitioning Sheme là GPT.

Nếu bạn muốn chọn ở #1 là GPT cũng được nhưng chỉ boot được vào một máy UEFI thôi và nó cũng ra kết quả ở #3 vẫn là NTFS bạn nhé.

Xem phần đính kèm 14476

Bổ sung thêm hình khi bạn chọn là GPT từ Partition scheme:

Xem phần đính kèm 14477

Bạn cứ làm thử đi rồi báo kết quả lại nhé. Lưu ý USB của bạn coi chừng do chép xoá nhiều lần có thể bị lỗi đó.
Ôi rất chi tiết. Cám ơn bạn nhiều!