Hướng dẫn - Bung-đóng gói ROM-FIRMWARE cho thiết bị có CPU hãng ROCKCHIP (thay logo, xóa-thêm app,...) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Bung-đóng gói ROM-FIRMWARE cho thiết bị có CPU hãng ROCKCHIP (thay logo, xóa-thêm app,...)

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
* Cách này không dùng RKDevTool (AFPTool.exe, RKImageMaker.exe - với cửa sổ CMD), thay vào đó dùng cửa sổ giao diện của phần mềm MIK (multi image kitchen)
* MIK mình chuyển ngữ Tiếng Việt sẵn, bạn tải ở mục GHI CHÚ của nhóm chat Zalo

(link nhóm ở cuối bài)
.
======================
NỘI DUNG VIDEO:
* thực hiện trên ROM/Firmware RockChip RK3229 Android 7
1/ Bung gói IMG (đoạn 0:20)
2/ Thay logo cửa hàng, cá nhân hóa thiết bị (đoạn 8:56)
3.1/ Bung gói system.img (đoạn 15:10)
3.2/ Xóa app rác, app ngốn RAM, app độc hại, app ko còn hoạt động + Thêm app mới vào (đoạn 17:15)
4/ Đóng gói system.img (đoạn 26:40)

5/ Đóng gói IMG thành file IMG hoàn chỉnh (đoạn 29:29)
.

.
======================
.
1/ Bung gói IMG
Các bước bung-đóng gói IMG của RockChip RK3128 (như box Q9S, box KiWi S1, box cỏ,...)
công việc giống như trong video hướng dẫn này

2/ Thay logo cửa hàng, cá nhân hóa thiết bị
Chuẩn bị 1 tệp ảnh cỡ 1280x720 Pixel (dạng PNG, JPG cũng đc, sau đó chuyển sang BMP bằng chương trình Paint có sẵn của Window)
Ở đây mình đã có my-logo.bmp

- bung gói tệp resource.img... (đoạn 9:1)
- đổi tên my-logo.bmp thành đúng tên file trong thư mục bung gói tệp resource.img
- kéo thả vào MIK để đóng gói lại thành tệp resource.img (chính là tệp logo mới)
Xong phần thay logo khởi động (màn hình boot đầu tiên)

* còn thay logo thứ 2 (gọi là boot animation) thì phải bung gói system.img

3.1/ Bung gói system.img
3.2/ Xóa app rác, app ngốn RAM, app độc hại, app ko còn hoạt động + Thêm app mới vào
* với RockChip, chúng nằm trong thư mục /vendor/bundled_uninstall_back-app (nằm trong phân vùng system)
* các app ở đây (/vendor/bundled_uninstall_back-app) sẽ tự động cài lại nếu như ai đó reset box
mình đã chuẩn bị 1 tệp apk (Xemtivi.apk) và cập nhật SmartTube-Next cho box
Với việc thêm mới tệp apk (Xemtivi.apk) hoặc xóa app, chúng ta cần sửa (dùng NotePad++) thêm ở tệp này...
(system_fs_config.txt)
Tại NotePad++, mình tìm theo chữ "bundled_uninstall_back-app", nhấn Find Next
Sau đó, chúng ta làm như sau....
thêm xong cho app Xemtivi.apk
Vì SmartTube-Next.apk có sẵn trong tệp system_fs_config.txt nên chúng ta ko cần thêm
dòng lệnh như Xemtivi.apk nữa, mình chỉ cần xóa file SmartTube-Next-old.apk
- OK, thêm và cập nhật 2 app xong

4/ Giờ thì đóng gói system lại thành system.img (mới)
bằng cách nắm kéo thả thư mục system vào cửa sổ MIK
Bạn nào cần MIK thì vào nhóm Zalo nhe, hoặc vào kênh YTB CuuMay
MIK đóng gói system sẽ tự xóa tệp system.img (cũ)
- OK, đóng gói xong system

* những bạn thích sửa thêm XML, mã smali (tool sửa có thể tải ở trên nhóm), build.prop,....
thì sửa trước khi đóng gói thư mục system nhé

4. Đóng gói IMG thành file IMG hoàn chỉnh
- đổi tên RK322x_OS712.img thành RK322x_OS712-goc.img
để nhỡ làm sai, vẫn có tệp để làm lại.
- bằng cách nắm kéo thả thư mục RK322x_OS712.img.dump vào cửa sổ MIK (multi image kitchen)

Tới đây, xem như chúng ta đã bung/đóng gói xong IMG.

Việc cuối cùng là lấy tệp IMG mới để nạp ROM cho RockChip
bằng cách dùng 2 công cụ này:
* lưu ý, luôn giữ lại tệp ROM gốc, vì không chắc 100% các thao tác và điều kiện nội-ngoại cảnh luôn đúng

RockChip_USB_DriverAssitant_v5.0

RockChip_FactoryTool_v1.68.02

* trên giao diện RockChip_FactoryTool_v1.68.02, bạn nhớ nhấn chọn vào Restore (trước khi) nạp ROM.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG !

Xem thêm:
Bung-đóng gói ROM-FIRMWARE cho thiết bị có CPU hãng AMLOGIC (thay logo, xóa-thêm-cập nhật app,...)

============================
Tham gia ngay để nhận nhiều tool, soft, hướng dẫn thú vị:
* Kênh YouTube CuuMay: https://bit.ly/3cxj3hc
* Nhóm chat Zalo: https://zalo.me/g/uohqxe387

============================
Phần audio được lấy từ 2 video:
Con người là loài thông minh nhất? | Chánh Kiến - Trần Việt Quân
Đâu là Ý Nghĩa Cuộc Đời | Chánh Kiến - Đánh Thức Ý Nghĩa Cuộc Đời - Trần Việt Quân

#thayLogoRockchip #thayLogoTiviBox #thayLogoAndroidBox
#rebuild_rom_rockchip #rebuild_rom_rk3128 #rebuild_rom_rk3229
#MultiImageKitchen #MIK_CryptoNick

Sửa lần cuối:

beem34

Búa Đá
có 1 con box xưa mua hơn 3m (H96 Max 4Gb Rockchip RK3399) xài 1 thời gian chán vì nó bị bỏ rơi ko lên được androi 9 hay 11 mãi androi 7 bỏ nó duoc 4 năm ko đụng vào . hôm nay lên thấy bài cũng hay nhưng tìm room nó thì vẫn là androi 7 buồn hết sức cùng dòng chip mấy cái kia nó lên 9, 10 ,11 hết rồi {too_sad}

leantse

Rìu Sắt
có 1 con box xưa mua hơn 3m (H96 Max 4Gb Rockchip RK3399) xài 1 thời gian chán vì nó bị bỏ rơi ko lên được androi 9 hay 11 mãi androi 7 bỏ nó duoc 4 năm ko đụng vào . hôm nay lên thấy bài cũng hay nhưng tìm room nó thì vẫn là androi 7 buồn hết sức cùng dòng chip mấy cái kia nó lên 9, 10 ,11 hết rồi {too_sad}
Lôi ra cài Pi-Hole hoặc Adguard Home được đó bạn chạy cũng ok lắm.

leantse

Rìu Sắt
cái mình là box mà bác ? cài pi phải mua bo mạch Pi sau ?
Vẫn cài được bình thường nha bạn. Box bạn thì chạy nên chạy Adguard Home trên nền Ubuntu 16 hoặc 18 là tốt nhất không thôi chạy Armbian cũng được. Còn cách cài Ubuntu lên box thì bạn search google là ra nha.

Pi-hole có thể chạy ở nhiều bản linux distro khác nhau chứ không nhất thiết phải là trên Raspberry Pi. Mọi người hay sài Pi để chạy Pi hole do bộ kit ít hao điện hơn khi cắm chạy 24/24 khi so với các mini pc khác.

Dòng Mini PC cũng chỉ mới được chăm chút hơn gần đây cũng như phần điện năng cũng được cải thiện hơn so với trước.

Sửa lần cuối:

mrJaden

Rìu Bạc
Mình có máy chiếu chip T972 nghịch root magisk ok, vài bữa nó cứ giật giật nháy màn xong giờ tịt r, vẫn đắp chiếu. K bt có cách nào cíu k, vì ở vn k thấy ai sửa.
Ps: mình mua trên banggood

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Mình có máy chiếu chip T972 nghịch root magisk ok, vài bữa nó cứ giật giật nháy màn xong giờ tịt r, vẫn đắp chiếu. K bt có cách nào cíu k, vì ở vn k thấy ai sửa.
Ps: mình mua trên banggood
Bạn thử vào chế độ recovery, và reset thiết bị.
nếu vấn đề vẫn còn, bạn tìm ROM và nạp cho máy

mrJaden

Rìu Bạc
Bạn thử vào chế độ recovery, và reset thiết bị.
nếu vấn đề vẫn còn, bạn tìm ROM và nạp cho máy
K đc bạn ạ, máy k lên luôn, vẫn nhận trong usb burning tool thôi,mình nạp xog vẫn k chạy quạt, bác bt chỗ nào sửa máy chiếu (wanbo t6 max) k?

mrJaden

Rìu Bạc
Bản của bạn là quốc tế hay china ?
Quốc tế bạn ạ, mình bung cả máy ra cắm board chạy Burning Tool done nhưng k bật đc máy lên. Lần cuối đang dùng nó nhấp nháy màn 1, xong sau bị luôn. Mà lạ cái là đợt đó bật logoboot vẫn hiện bt

Nguyen Tuan Lc

Rìu Sắt Đôi
em đang có ý tưởng dùng mấy con box đời xưa chạy hdh gì để có thể làm printersever các bác nhể