Hướng dẫn - Biến CMD của Windows trở nên ngầu hơn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Biến CMD của Windows trở nên ngầu hơn

Mtdev

Junior Moderator
Bạn đã từng dùng hoặc thấy linux có cái linux terminal ngầu lòi? bạn thấy linux muốn cài chỉ gõ lệnh là song không như win hỏi nhiều hỏi lắm đủ thứ click rắc rối.? bạn muốn win sẽ có thể chạy được như linux terminal.?

Hôm nay mình giới thiệu cho các bạn một công cụ tên chocolatey sẽ biến CMD của bạn trở lên ngon lành hơn. Chocolatey là một trình cài đặt dựa trên nền một gói quản lý ứng dụng (package manager) mang tên NuGet. Không giống như việc cài đặt thủ công, Chocolatey thực hiện cài thêm, cập nhật, và gỡ bỏ ứng dụng tương tác rất ít với người dùng. Về cơ bản, bạn chỉ cần đánh một câu lệnh đơn giản thì Chocolatey sẽ tự tải chương trình về, giải nén (nếu có) và cài đặt. Quá trình đó giống với cách hoạt động của các package manager đã rất quen thuộc trên Linux như apt-get, pacman…

Chocolatey quan trọng hơn cả đối với mình đó chính là khả năng cài đặt triển khai nhanh bạn hãy tưởng tượng bạn cài 100 máy mỗi máy 10 phần mềm thì bạn sẽ phải ngồi click như thế nào nếu bạn làm thủ công? thật thảm họa đối với mình Chocolatey là giải pháp nhanh gọn nhẹ.
Hầu hết người dùng Windows không để ý nhiều đến quá trình cài đặt các phần mềm thông thường. Qua nhiều năm, chúng ta đã quen với việc tìm kiếm một file cài đặt dạng *.exe trên mạng Internet, tải nó về, rồi trải qua quá trình cài đặt với hàng loạt thao tác. Tuy không quá rắc rối, song quá trình này vẫn mất nhiều thời gian tương tác với trình cài đặt.

Thiết lập Chocolatey

Để có được bản Chocolatey mới nhất, bạn bấm nút Start, gõ cmd vào ô tìm kiếm và bấm chuột phải lên file cmd.exe chọn Run as administrator để chạy Command Prompt với quyền quản trị. Nếu có xuất hiện cửa sổ User Account Control, bạn bấm Yes.

sau đó bạn chạy lệnh sau:

Bash:
Set-ExecutionPolicy Bypass -Scope Process -Force; [System.Net.ServicePointManager]::SecurityProtocol = [System.Net.ServicePointManager]::SecurityProtocol -bor 3072; iex ((New-Object System.Net.WebClient).DownloadString('https://chocolatey.org/install.ps1'))

Hoặc bạn có thể tìm thấy hướng dẫn cài đặt ở đây:

HTML:
https://chocolatey.org/install#individual

bạn có thể tìm thấy các packages hỗ trợ cài đặt ở đây
HTML:
https://chocolatey.org/packages

Sử dụng Chocolatey

Mỗi khi muốn cài đặt phần mềm, bạn chỉ cần mở Command Prompt và gõ cinst [tên phần mềm] hoặc choco install [tên phần mềm]. Chẳng hạn, nếu muốn cài đặt VLC, bạn gõ choco install vlc.

Vậy làm sao để biết chính xác tên của gói phần mềm bạn định cài? Bạn hãy gõ choco search [từ khóa]. Chẳng hạn, muốn tìm Google Chrome, bạn chỉ cần gõ choco search chrome.

Việc dùng câu lệnh còn giúp bạn thuận tiện hơn trong khâu cài đặt nhiều phần mềm cùng một lúc. Chẳng hạn, nếu bạn muốn cài đặt VLC, GIMP và 7zip cùng lúc, thì chỉ cần gõ cinst vlc gimp 7zip.

Quá trình cập nhật một phần mềm cũng cực kỳ đơn giản với lệnh cup [tên phần mềm] hoặc choco update [tên phần mềm]. Chẳng hạn, nếu muốn updateDosBox, bạn gõ cup dosbox.

Ngoài ra câu lệnh cup all sẽ giúp bạn update tất cả các phần mềm đã được quản lý bởi Chocolatey. Muốn gỡ bỏ một phần mềm nào đó, bạn sử dụng câu lệnh choco uninstall [tên phần mềm] tương tự như trên.

HaLeDa

Rìu Sắt Đôi
Có vẻ nguy hiểm thật nhưng mình thấy tính hữu dụng hằng ngày không cao. Số ít người mới phải cài đi cài lại phần mềm nhiều lần, nhiều máy :(

Hamano Kaito

Moderator
Có vẻ nguy hiểm thật nhưng mình thấy tính hữu dụng hằng ngày không cao. Số ít người mới phải cài đi cài lại phần mềm nhiều lần, nhiều máy :(

Phần mềm từ trang đó đa số là soft Free hết bạn, họ lấy nguồn từ trang chủ của soft chẵn hạn
Bạn có thể tải thử 1 app rồi so sánh mã băm là biết ngay thôi. Mình thấy trong những phần mềm từ trang đó thì những thư viên động .dll là ngon nhất <== những ai cài lại máy hay cần đến nhất

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Bạn cho vài hình ảnh vào để minh họa chứ đọc toàn chữ cũng khó mà hình dung được cho mọi người thấy kết quả như thế nào !

boyk3n

Gà con
Hay, bên macOS mình toàn dùng brew để cài software, trừ 1 số ít vẫn phải cài thủ công.