Hỏi/ Thắc mắc - Bạn nào hướng dẫn mình đổi chữ cái phân vùng chứa hệ điều hành với ! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Bạn nào hướng dẫn mình đổi chữ cái phân vùng chứa hệ điều hành với !

Connect

Búa Gỗ Đôi
Mình đang sài win 7 ổ chứa hđh của mình chữ cái không phải C, giờ mình muốn đổi sang C mà không đc vì nó đang chạy hđh, mình đã thử boot vào Win mini đổi thành ổ C nhưng khi restart vào hđh chính nó vẫn như cũ.
Bạn nào biết cách đổi giúp mình với !

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình đang sài win 7 ổ chứa hđh của mình chữ cái không phải C, giờ mình muốn đổi sang C mà không đc vì nó đang chạy hđh, mình đã thử boot vào Win mini đổi thành ổ C nhưng khi restart vào hđh chính nó vẫn như cũ.
Bạn nào biết cách đổi giúp mình với !
Như vậy đúng là bạn từ SAO HẢO đến đây rồi , Cái này lần đầu tiên tôi mới nghe nói HDH ko phải là part C
Nếu cài 2 win , thì boot vào win nào mặc định ổ đó là C , còn như 1 win thì ko thể nào là khác C được .
Bạn cho xem cái ảnh

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tại sao lại ko, bạn do chưa thấy nên nói thế chứ. khi cài windows mà bạn chọn ổ đĩa có kí tự khác không phải c thì nó sẽ có kí tự c

Bạn chủ topic nói hdh đang chạy không có ký tự C, đây là điểm mà tôi thắc mắc, tôi thật sự chưa thấy vì trên máy tôi chia ra gần 20 phân vùng, cài trên mười mấy bản Win, boot vào bản nào thì bản ấy đều là C, còn các bản khác mang các ký tự khác, các bản này đâu có hoạt động như Windows đang chạy, nó cũng giống như một pv chứa dữ liệu vậy thôi.

holyeyed

Búa Đá
Bạn chủ topic nói hdh đang chạy không có ký tự C, đây là điểm mà tôi thắc mắc, tôi thật sự chưa thấy vì trên máy tôi chia ra gần 20 phân vùng, cài trên mười mấy bản Win, boot vào bản nào thì bản ấy đều là C, còn các bản khác mang các ký tự khác, các bản này đâu có hoạt động như Windows đang chạy, nó cũng giống như một pv chứa dữ liệu vậy thôi.
được rồi để mình cài trên máy ảo cho bạn xem nhe, tại bạn chưa cài như vậy nên chưa thấy thôi, còn bạn chủ topic do bị cài như vậy và bây giờ muốn đổi lại nhưng ko đổi được.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Đúng là sự lạ, lần đầu tiên tôi nghe thấy hdh không phải là ký tự C, tôi cũng chờ xem hình của bạn đó.

Tại sao lại ko, bạn do chưa thấy nên nói thế chứ. khi cài windows mà bạn chọn ổ đĩa có kí tự khác không phải c thì nó sẽ có kí tự c
Tôi không hiểu cách phản biện của bạn holyeyed. Nếu như vậy bạn đã công nhận câu của bác Hoang Duch2 là đúng. Có gì khác? Ai biết xin chỉ giáo.

holyeyed

Búa Đá
Tôi không hiểu cách phản biện của bạn holyeyed. Nếu như vậy bạn đã công nhận câu của bác Hoang Duch2 là đúng. Có gì khác? Ai biết xin chỉ giáo.
à, hihi, khúc cuối hơi sai, nếu cài trên ổ khác C thì hệ điều hành nó sẽ mang kí tự đó (mình lại nói lộn là kí tự C) hahah

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
à, hihi, khúc cuối hơi sai, nếu cài trên ổ khác C thì hệ điều hành nó sẽ mang kí tự đó (mình lại nói lộn là kí tự C) hahah
À nếu nói cài trên ổ khác C thì tôi cũng đã từng dùng soft WinNTsetup chạy trực tiếp trên Windows và cài Win trên một pv khác có ký tự khác nhưng rồi cuối cùng khi tôi boot lại vào bản Win mới cài thì nó vẫn có ký tự C là chính. Tôi cũng đã cài rất nhiều bản Win trên máy ảo rồi bạn, tôi cũng không thấy ký tự khác C cho Windows.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cháu đi cài win dạo nhiều rồi nên cháu gặp ổ win ko phải ổ C có đấy ạ , chứ ko phải ko có .
Việc này cũng nhiều nguyên nhân , thường thì có thể phần trc của phân vùng win bị chiếm dụng letter , cái này phải đổi letter C ổ chiếm dụng sang letter khác rồi đổi ổ win về C , đổi trên winpe vô tác dụng

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu đi cài win dạo nhiều rồi nên cháu gặp ổ win ko phải ổ C có đấy ạ , chứ ko phải ko có .
Việc này cũng nhiều nguyên nhân , thường thì có thể phần trc của phân vùng win bị chiếm dụng letter , cái này phải đổi letter C ổ chiếm dụng sang letter khác rồi đổi ổ win về C , đổi trên winpe vô tác dụng

Cảm ơn cháu, để hôm nào bác thử cài trên máy ảo từ WinNTsetup và không chọn C xem sao, nếu cài từ ISO và setup.exe thì đâu có cho mình chọn ký tự phải không cháu? Chỉ có khi cài với WinNTsetup hay là cài với tool nào khác thì có lựa chọn ký tự trước khi cài thôi.

Hồi trước bác có teamview cho một bạn, bạn có 2 ổ dĩa thì ký tự C bị chiếm dụng ở part khác nên bạn không boot vào Windows được, lúc đó bác phải vào WinPE để chỉnh lại mới vào được Win. Còn ở đây thì ổ C không có nhưng bạn chủ topic vẫn chạy được nên bác mới lấy làm lạ đó. Thôi thì đợi ngày mai, bác sẽ cài thử mới được.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bác cài Ntsetup để ổ nào thì n cũng sẽ về C thôi ạ , kể cả phân vùng cuối của ổ cứng .
Boot legacy chỉ 1 phân vùng bao gồm boot-active-system thì part nào cũng boot dc , còn nếu phân vùng boot riêng thì phân vùng system khi thay đổi part sẽ bị lỗi ko boot , cái này cũng tương tự uefi boot .
Cháu nghĩ bạn này lỗi từ lúc cài win hoặc bạn ấy cài ứng dụng liên quan tới phân vùng , ổ ảo j đó mới bị . chứ cháu cài nhiều rồi , cũng chưa bị , chỉ thấy máy bị vậy thôi

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cảm ơn cháu, để hôm nào bác thử cài trên máy ảo từ WinNTsetup và không chọn C xem sao, nếu cài từ ISO và setup.exe thì đâu có cho mình chọn ký tự phải không cháu? Chỉ có khi cài với WinNTsetup hay là cài với tool nào khác thì có lựa chọn ký tự trước khi cài thôi.

Hồi trước bác có teamview cho một bạn, bạn có 2 ổ dĩa thì ký tự C bị chiếm dụng ở part khác nên bạn không boot vào Windows được, lúc đó bác phải vào WinPE để chỉnh lại mới vào được Win. Còn ở đây thì ổ C không có nhưng bạn chủ topic vẫn chạy được nên bác mới lấy làm lạ đó. Thôi thì đợi ngày mai, bác sẽ cài thử mới được.
cháu nghĩ chắc dùng WinNTSetup cài Win mới thành ra cớ sự này hay có 2 phân vùng chạy Win luôn nhưng default boot là ổ E chẳng hạn nên phân vùng Win là ổ E. còn 1 trường hợp hiếm nữa là Win 7 chạy UEFI có phân vùng boot là EFI chiếm letter C nên ổ E là phân vùng hệ điều hành bác @Hoang Duch2. cháu đoán như vậy đó!