Hướng dẫn và Thảo luận - Bạn dùng phần mềm gì để dọn dẹp máy vi tính của mình? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Bạn dùng phần mềm gì để dọn dẹp máy vi tính của mình?

Xưa nay mình thường dùng CCleaner để dọn dẹp mấy tập tin rác, cookie này nọ làm chậm máy và trình duyệt. Vừa rồi sau khi down bản update của CCleaner mới nhất về thằng Windows Defender báo có vấn đề với PM này (mặc dù chỉ ở mức 'Low'). Lên Google search thì ra một đống kết quả cảnh báo dạo sau này CCleaner bị dính Malware. Hacker có thể sd CCleaner để cài mã độc vào máy mình đánh cắp thông tin cá nhân và cướp một số quyền khác, thấy cũng ớn quá!
Vậy các bạn cho mình hỏi hiện các bạn có dùng PM nào để dọn dẹp hệ thống ko, nếu có thì đang dùng PM nào ạ? Có nên tiếp tục xài CCleaner hay ko?
Thanks.

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Hiện tại mình không sử dụng phần mềm tối ưu hệ thống/dọn rác nào, phần lớn thực hiện thủ công và theo kinh nghiệm cá nhân. Cũng vì công cụ tối ưu mặc định của Win 10 hiện nay tương đối tốt. Được 2, 3 năm có thể refresh lại Win để ổn định lại toàn bộ.

Bạn muốn sử dụng tiếp CCleaner thì chọn phiên bản Portable, tránh bản cài trực tiếp để giảm việc can thiệp phần mềm bên thứ 3 vào hệ thống.

nokia7650

Búa Đá
Máy cũ thì vẫn dùng cclean vì cũng chẳng còn dữ liệu gì quan trọng trong đó.
Máy mới để làm việc thì chạy SSD rồi nên lâu lâu lôi trình dọn dẹp của Windows ra quét B-)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Kerish Doctor cũng ổn
Nó can thiệp sâu vào hệ thống , chỉ dùng nó khi nào win quá ì ạch , nếu win hết cảm cúm thì tốt , còn như win nó ko thở nỗi nữa thì trước sau g2 cũng phải cài MỚI :D

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Quen rồi nên đi loanh quanh lại về với Ccleaner.
Cũng chán Ccleaner lắm rồi mà không tìm thấy PM nào thay thế ưng ý.
Nói không với all Tool tiện ích trên Windows 10, chỉ cái ccleaner chưa bỏ được.

Nhiều trang giới thiệu
Dùng thử System Ninja, lựa chọn mới khá thú vị trong việc dọn dẹp và tối ưu hóa Windows

Mạnh và nhiều chức năng hơn ccleaner mà mình vẫn không thích dùng. Thói quen khó bỏ.

Hamano Kaito

Moderator
Cám ơn các bạn đã vào giúp. Mình đang thử xài PrivaZer thấy có vẻ lợi hại. Để thêm thời gian coi nó hay ho như thế nào. :)

Hay ở chỗ ko bao giờ bị lỗi khi dùng nó ! {sweet_kiss}
Mình dùng nhiều soft quét rác rồi, chỉ có soft đó là tốt nhất. Nhiều tùy chỉnh nhất về dọn dẹp, mấy soft khác màu mè hoa lá hẹ quét xong cài win luôn {waaaht}

likeifyoulike

Rìu Vàng
cái này Advanced SystemCare ok
Cài thằng này vào mà quét Registry thì xác cmnđ mau cài Windows lại sớm. Cài vào chỉ tổ tốn dung lượng RAM với chậm máy. Ngáo ngơ mới đi cài. À mà quên thằng ASC này nó là Soft rác mà, lúc cài xong nó cứ dụ mình cài mấy cái soft linh tinh của công ty nó nữa

Ngày trước mình cũng ham hố xài mấy phần mềm dọn dẹp, sau khi bị bọn nó cho bay màu win mấy lần nhận ra không xài cái nào là tốt nhất :D

nhoxboy2010

Rìu Sắt Đôi
Lúc trước thì mình dùng Wisecare365, thấy cũng ổn. H lên SSD rồi ko cần soft nào nữa

Hay ở chỗ ko bao giờ bị lỗi khi dùng nó ! {sweet_kiss}
Mình dùng nhiều soft quét rác rồi, chỉ có soft đó là tốt nhất. Nhiều tùy chỉnh nhất về dọn dẹp, mấy soft khác màu mè hoa lá hẹ quét xong cài win luôn {waaaht}
Đầu tiên mình cảm nhận là, ko giống như CCleaner, PrivaZer nó cho mình tạo "registry backup and system restore point" để lỡ có bề gì ko phải ôm đầu máu cài lại Win....{big_smile}