Tin đồn  Avast đã bán thông tin người dùng ra bên ngoài

Hamano Kaito

{lmao} ! đầu năm không có gì gây cấn thôi thì một cái drama cho nó HOT vậy !
Các bạn có thực sự thích Avast không !? Theo như một nguồn tin trên mạng thì...

Khi nhắc đến phần mềm chống anti-virus, thì có lẽ Avast là một trong những lựa chọn phổ biến nhất và được sử dụng rộng rãi như hiện nay. Tuy nhiên, nếu các bạn quan tâm đến quyền riêng tư của mình, thì các bạn có thể cần phải lưu ý đến một cuộc điều tra gần đây được thực hiện bởi Motherboard và PCMag, qua cuộc điều tra 2 hãng đã phát hiện ra rằng Avast đã bán dữ liệu người dùng cho các công ty bên ngoài.

Để nói cụ thể hơn, Avast không trực tiếp bán thông tin người dùng, mà là thông qua một công ty con có tên là Jumpshot. Dựa trên các tài liệu nội mà Motherboard và PCMag quản lý điều có phần theo dấu vết của họ (Avast), 2 hãng đã phát hiện ra rằng phần mềm Avast, đã theo dõi người dùng và các hoạt động trực tuyến, thậm chí là ngay khi bạn nhấn chuột là đã bị theo dõi rồi.

Avast trước đây đã từng nói với những người dùng khi chọn chia sẽ dữ liệu họ phần thu thập sẽ bị hủy đi, điều đó có nghĩa là sẽ không ai biết rằng đó là bạn. Tuy nhiên, theo PCMag điều này hoàn toàn không đúng. Thực tế là hoạt động của người dùng sẽ được theo dõi chi tiết đến hầu hết người dùng.

Hãng Avast đã đưa ra một ví dụ về theo dõi người dùng là khi bạn nhấn chuột là đã biết bạn đã mua thứ gì đó từ trang bán hàng Online (Như Amazone), bao gồm cả thời gian và ngày nào đó luôn, có nghĩa là không chỉ mỗi Amazon biết bạn đang truy cập mà còn có sự tham gia từ Avast nữa

Avast trước đó đã có vụ lùm xùm ở tiện ích mở rộng trên trình duyệt web có cài mã thu thập thông tin dữ liệu nhiều hơn mức cần thiết, dẫn đến tiện ích đã bị loại bỏ (tạm thời) từ các trang cửa hàng của các trình duyệt web

---------------
Lời kết từ mình : Nếu các bạn không muốn thông tin của mình bị bán cho bên thứ 3 thì hãy tránh xa Avast ra (Avast có tên Anh Vét Hết <== đúng với cái tên luôn, hihihi)
Dịch không được nuột lắm | Nếu có gì đó sai sai thì hãy chỉ điểm mình, và mình xin nhấn 1 cái thiệt mạnh là có quăng gạch thì quăng nhiều vào <== đang cần gạch xây nhà mới đây {hehe}{hehe}

Nguồn từ Ubergizmo
Thông tin tiếp cận được từ MajorGeeks

Trả lời

meebo

Rìu Vàng Đôi
Trước giờ không thích Avast rồi nhưng vẫn bình thường.
Nay đọc bài này thì mình nhất quyết kêu gở ngay lập tức. Cái tiện ích của Avast dành cho trình duyệt web tui nhớ không lầm nó có 1 cái quét virus, chống lừa đảo cho mail nữa (không biết đánh cắp nội dung mail không)

{brick}{brick}{brick}{brick}

Hamano Kaito

Moderator
Biết là dùng internet thì phải chịu thu thập thông tin thôi nhưng việc mướn 1 thằng vệ sĩ theo bảo vệ mà nó lại cấu kết bán thói quen sinh hoạt hằng ngày của mình cũng tức nhỉ {brick}

Cái vấn đề chính là những người bỏ tiền ra mua bản quyền mới tức, chứ xài Free bị thu thập thì ai dám mở miệng ra nào ! Nó vả cho ko trượt phát nào luôn {surrender}, xài Free mà còn đòi hỏi <== câu nói muôn thuở

likeifyoulike

Rìu Vàng
Thường thì không ai cho không nhau cái gì cả. Bất cứ một tổ chức nào trên thế giới này đều cần tài chính để duy trì hoạt động (kể cả các tổ chức Tôn giáo). Đó là lí do tại sao Hoa Kỳ và các nước phương Tây rất coi trọng quyền tác giả và chính Hoa kỳ đã ban hành đạo luật bản quyền kĩ thuật số thiên niên kỉ Viết tắt là DMCA nhằm chống lại các hành vi ăn cắp nội dung số mà không có sự xin phép, dù chỉ một phần hoặc toàn bộ. Các bạn cứ để ý mà xem, phần mềm nào càng dễ kiếm key, cho dùng FREE thì càng có khả năng cao dữ liệu người dùng bị rò rỉ (nói là rò rỉ với đánh cắp cho sang vậy chứ thật ra công ty nó bán mẹ dữ liệu người dùng rồi đơn cử là FB phải ra điều trần trước Quốc hội Mĩ rất nhiều lần về vấn đề "rò rỉ" dữ liệu người dùng FB. Giả sử như Facebook(đặc biệt là trên smartphone, khi cài đặt nó có quyền truy cập vào microphone, máy ảnh, danh bạ, vị trí người dùng,...các bạn cứ thử để smartphone bên cạnh và nói chuyện về những vấn đề có liên quan như loa, đau răng, tý nữa là bảo đảm sẽ có quảng cáo được tài trợ trên FB hiện lên trên bản tin của bạn những thứ bạn vừa trò chuyện (thật 100%)) , Windows, Antivirus, VPN,..

crisss

Coordinator
Thành viên BQT
Cái vấn đề chính là những người bỏ tiền ra mua bản quyền mới tức, chứ xài Free bị thu thập thì ai dám mở miệng ra nào ! Nó vả cho ko trượt phát nào luôn {surrender}, xài Free mà còn đòi hỏi <== câu nói muôn thuở
Là avast chỉ thu thập bản free hay cả bản trả phí nhỉ, nếu chỉ thu thập bản free thì ok :D

Hamano Kaito

Moderator
@likeifyoulike | Ko đúng lắm bạn ! Như Eset hoặc Kav mình thấy họ có bán gì đâu nào, một số anti họ cho kết nối liên tục đến máy chủ với mục đích duy nhất là quản lý key (sợ bị 1 key xài nhiều máy). Ko phải ai cũng như vậy đâu
Mạng xã hội nó là 1 hướng khác với phần mềm nha bạn !

Là avast chỉ thu thập bản free hay cả bản trả phí nhỉ, nếu chỉ thu thập bản free thì ok :D

Bạn cứ suy nghĩ lại thử xem ! Ai cũng như ai, họ đã viết ra vậy rồi thì Trả hay Không Trả cũng như nhau
Chơi lán hết {cheers}, ngại gì mà sợ bẩn....{rofl}{rofl}

namav1k5

Gà con
Từ 2011 đã đoán dc kiểu j cũng có 1 hãng quản lý antivr nào đó sẽ bán thông tin ng dùng vì cái cách các phần mềm này chạy là hiểu rồi. Mà 6 năm nay chả dùng cái antivr nào. lâu lâu thấy cái nhầm mấy con trojan thì ghost lại win chả cài atvr cho tốn tài nguyên

2ssky

Búa Đá
Mọi người để ý khi cài Avast Free hay Premium Security đều có phần lựa chọn về sharing data. Không đồng ý cái mục này, rồi vào setting bỏ hết các tích trong mục privacy, không cài tất cả các extension cho web browser là ok.

Hamano Kaito

Moderator
Mọi người để ý khi cài Avast Free hay Premium Security đều có phần lựa chọn về sharing data. Không đồng ý cái mục này, rồi vào setting bỏ hết các tích trong mục privacy, không cài tất cả các extension cho web browser là ok.

Bạn nên biết, mặc dù bạn đã kích vào các mục để vô hiệu ko cho gởi thông tin nhưng soft vẫn gởi nha bạn.
Đừng thấy các mục biểu có chỗ check thì bỏ check là ổn đâu đấy ! Bởi vì, họ đã muốn rồi thì mấy cái mục check đó chỉ là biểu tượng để chưng chơi thôi

cainslain

Búa Gỗ Đôi
lâu lâu KIS nó lại báo là chrome nó bật webcam đặc biệt là ngay lúc mà trả tiền hoặc mua đồ online. Các bác thấy vụ này sao?