Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 74 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu biết nguyên nhân rồi Bác. Bác đang để boot 2018 ở thư mục gốc ổ nào đó. Nên nó tìm thấy trước và Mount vào trước
Bác sẽ xem lại kỹ hơn từng part trên 2 máy đó cháu nhé, nhưng với hình từ cmt# 1,459 khi bác boot từ máy ảo thì nó đâu có bất cứ part nào dính tới boot 2018 đâu cháu?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đổi tên cái .iso 217, xoá chữ Anhdv đi ạ
Cháu @anhdv, cảm ơn cháu nhé, bác đã tìm ra chổ lỗi rồi, mới đầu bác chỉ tìm từ các part có phần Apps, sau đó bác thấy các file ISO khác của cháu nằm tại thư mục gốc của part Data, thế là bác đổi tên hết, đồng thời cũng rename các file ISO từ Ventoy, boot vào lại 8PEx32 thì có đầy đủ Apps rồi đây cháu:

anhdv

Rìu Chiến
Cháu @anhdv, cảm ơn cháu nhé, bác đã tìm ra chổ lỗi rồi, mới đầu bác chỉ tìm từ các part có phần Apps, sau đó bác thấy các file ISO khác của cháu nằm tại thư mục gốc của part Data, thế là bác đổi tên hết, đồng thời cũng rename các file ISO từ Ventoy, boot vào lại 8PEx32 thì có đầy đủ Apps rồi đây cháu:

Dạ, ok Bác ạ.

TruyVan

Gà con
Bác ơi, cho em hỏi, em muốn tích hợp nhiều bộ cài windows trên usb em đã tạo Boot thì làm như thế nào ạ? em cần tải file iso hay có file nào khác nhẹ hơn k ạ.
Em thấy win7+8+10 đã ngốn gần 20GB @@
Em muốn usb em vừa cứu hộ vừa hỗ trợ cài win đc k ạ?

anhdv

Rìu Chiến
Bác ơi, cho em hỏi, em muốn tích hợp nhiều bộ cài windows trên usb em đã tạo Boot thì làm như thế nào ạ? em cần tải file iso hay có file nào khác nhẹ hơn k ạ.
Em thấy win7+8+10 đã ngốn gần 20GB @@
Em muốn usb em vừa cứu hộ vừa hỗ trợ cài win đc k ạ?
Bạn nên copy iso bộ cài vào mục ISO của ổ usb-data hay HDD-DATA. Vào winpe cài, xem help trên desktop winpe (ctrl+shift+F1) có hướng dẫn chi tiết. Muốn cài bao nhiêu win thì copy bấy nhiêu

TruyVan

Gà con
Bạn nên copy iso bộ cài vào mục ISO của ổ usb-data hay HDD-DATA. Vào winpe cài, xem help trên desktop winpe (ctrl+shift+F1) có hướng dẫn chi tiết. Muốn cài bao nhiêu win thì copy bấy nhiêu
USB định dạng FAT32 nên em k cop vào đc ạ @@
Em có nên đổi định dạng k ạ? sang NTFS

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bản boot này bỏ vào Ventoy thì có load full ko bác
Tôi mới trả lời câu hỏi này của bạn bên topic của @nguyenanhphong như sau:

blackrose203

Búa Gỗ
có cách nào tích hợp được Zorin os vào không bác ơi.

nguyenanhphong

Rìu Bạc
có cách nào tích hợp được Zorin os vào không bác ơi.
- Chào bạn @blackrose203 , cách đơn giản nhất là bạn copy file Zorin.iso ( đã download từ trang chủ ) vào bất kỳ thư mục nào của USB/HDD Ventoy , sau đó bạn boot PC từ Ventoy ( nhớ chọn chế độ UEFI ) tìm đến file Zorin.iso và click vào thì sẽ chạy Zorin OS .

- Ventoy tương thích rất nhiều các Distro Linux , danh sách tương thích có ở trang web Ventoy .

Hình chạy trên máy ảo :

blackrose203

Búa Gỗ
- Chào bạn @blackrose203 , cách đơn giản nhất là bạn copy file Zorin.iso ( đã download từ trang chủ ) vào bất kỳ thư mục nào của USB/HDD Ventoy , sau đó bạn boot PC từ Ventoy ( nhớ chọn chế độ UEFI ) tìm đến file Zorin.iso và click vào thì sẽ chạy Zorin OS .

- Ventoy tương thích rất nhiều các Distro Linux , danh sách tương thích có ở trang web Ventoy .

Hình chạy trên máy ảo :

Sau khi cài anhdv xong, mình không thấy thư mục nào ventoy cả. Bác có thể hướng dẫn chi tiết hơn không?

nguyenanhphong

Rìu Bạc
Sau khi cài anhdv xong, mình không thấy thư mục nào ventoy cả. Bác có thể hướng dẫn chi tiết hơn không?
- Chào bạn @blackrose203 , tôi hướng dẫn ở trên cho bạn là sử dụng USB/HDD boot được tạo bằng công cụ Ventoy , không phải là AnhDV-Boot .
- Bạn vào trang chủ của Ventoy ( Ventoy.net ) tìm hiểu và tạo cho mình USB/HDD boot trước và test thử trước , nếu có vấn đề nào không rõ bạn post lên forum để nhờ các bạn giúp đở .

longae

Búa Đá
Tài khoản bị khóa
chú @anhdv ơi cháu bị lỗi ko boot vào grub4dos đc chú ạ
máy cháu là legacy nhưng toàn boot vào thẳng win pe ko có menu boot ạ
sau khi cháu chạy use bootloader grub2 thì chỉ có mỗi grub 2 thôi ạ
ko có menu chuyển sang grub4dos hay clover và refind ạ
chú giúp cháu với

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
chú @anhdv ơi cháu bị lỗi ko boot vào grub4dos đc chú ạ
máy cháu là legacy nhưng toàn boot vào thẳng win pe ko có menu boot ạ
sau khi cháu chạy use bootloader grub2 thì chỉ có mỗi grub 2 thôi ạ
ko có menu chuyển sang grub4dos hay clover và refind ạ
chú giúp cháu với

Cháu có biết dùng Bootice từ Windows không? Nếu có thì cháu xem hai hình dưới khi check từ Process MBR và PBR như usb của bác đây:

Và đây là chi tiết part USB_BOOT , bên cháu có file grldr như hình không?

longae

Búa Đá
Tài khoản bị khóa
Cháu có biết dùng Bootice từ Windows không? Nếu có thì cháu xem hai hình dưới khi check từ Process MBR và PBR như usb của bác đây:

Và đây là chi tiết part USB_BOOT , bên cháu có file grldr như hình không?

cháu cũng có ạ
nhưng lại ko bt là phải dùng bootice
nhưng dù sao cũng cảm ơn bác vì đã giúp cháu ạ