Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 63 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Đúng rồi cháu, cháu làm thử xem sao, bên này sau khi chép xong bác test lại trên máy ảo thì cái menu đó hiện ra lại rồi, lúc trước nó chỉ hiện bên Legacy thôi.

Chép 3 files này đây cháu:

Tối qua cháu chép thử 3 file như bác nói, xong khởi động vào pe nó đã có màn hình grub2 rồi bác, nhưng vào màn hình destop của pe nhìn mấy cái icon nó bự giống bản cũ nhìn xấu lắm chứ ko thon gọn đẹp như bản premium 2021 nên cháu bỏ cháu làm lại chạy 1 click cho boot thẳng vào pe luôn bác ạ, nhìn giao diện bộ icon bạn @anhdv làm đẹp hơn hẳn🤩

anhdv

Rìu Chiến
Theo mình thì bạn chỉnh sửa phần mềm cho ít mục lại cho dễ sử dụng. Mình thi thoảng cài lại win vẫn sử dụng công cụ của bạn nhưng lâu lâu lại phải đọc lại
Nói thật cá nhân mình cũng không dùng nhiều phần mềm ở bộ cứu hộ đâu bạn. Cũng muốn nó gọn nhẹ như hồi năm 2018 trở về trước. Nhưng mình share cho số đông nên không thể theo ý cá nhân dùng gì thì cho nấy được.

Bản 2021 Free mình cũng đã lược đi khá nhiều ứng dụng người dùng bình thường rất hiếm khi dùng rồi.

Clubxiangqi

Búa Gỗ Đôi
Không biết có bạn nào bị lỗi error 8027 khi chạy ghost64.exe trong winpe của bộ boot này ko nhỉ?
Mình đã thử cách sữa dùng -notrim(ssd)...nhưng vẫn bị báo lỗi ghost (sau khi chạy 75%)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Không biết có bạn nào bị lỗi error 8027 khi chạy ghost64.exe trong winpe của bộ boot này ko nhỉ?
Mình đã thử cách sữa dùng -notrim(ssd)...nhưng vẫn bị báo lỗi ghost (sau khi chạy 75%)
Tôi chưa bao giờ dùng ghost . Phải công nhận Norton Ghost là 1 tiện ích rất tuyệt . Nhưng cái thời vàng son của nó đã qua rồi , giờ là lúc các phần mềm khác đã lên ngôi VƯƠNG
Tại sao bạn lại phải cực khổ với GHO . Trong khi các phần mềm có trong winpe hiện nay dùng ăn đứt cái Norton

Ví như Macrium , Terabyte 2 cái phần mềm này nó thực thi nhanh tột độ , độ tin cậy có thể nói là hoàn chỉnh . Giao diện GUI rất là trực quan .
Sau khi tải về ISO winpe tôi đều lượt bỏ cái NORTON GHO này cho nó gọn usb

Clubxiangqi

Búa Gỗ Đôi
Tôi chưa bao giờ dùng ghost . Phải công nhận Norton Ghost là 1 tiện ích rất tuyệt . Nhưng cái thời vàng son của nó đã qua rồi , giờ là lúc các phần mềm khác đã lên ngôi VƯƠNG
Tại sao bạn lại phải cực khổ với GHO . Trong khi các phần mềm có trong winpe hiện nay dùng ăn đứt cái Norton

Ví như Macrium , Terabyte 2 cái phần mềm này nó thực thi nhanh tột độ , độ tin cậy có thể nói là hoàn chỉnh . Giao diện GUI rất là trực quan .
Sau khi tải về ISO winpe tôi đều lượt bỏ cái NORTON GHO này cho nó gọn usb
Thói quen thôi bạn.
Xưa giờ toàn xài ghost....cũng khó bỏ...

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Tật xấu chúng ta có thể sửa mà bạn
Terabyte và Macrium 1 khi đã biết dùng nó rồi thì ko thể quay lại cái khác ở thời điểm này , cả Acronis cũng ko thèm dòm đến
Cháu thấy cái Terabyte nếu chỉ backup với win khi mới cài sạch lại và vài app thông dụng nó backup rất nhanh, chỉ tầm 2p đổ lại là xong, bữa cháu cài nhiều app nên gần 1h mới xong á bác, thôi kệ chịu khó 1 lần sau đỡ phải cài app lại lâu lắm, các app này cháu đã kích hoạt bằng key hết rồi, chỉ có mấy app dùng thuốc cháu ko cài thôi, sau win ì ạch quá thì bung ra lại rồi update gói KB lên nếu có build mới, win cài sạch chưa cài app mà cái norton nó backup lâu lắm :p

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cháu thấy cái Terabyte nếu chỉ backup với win khi mới cài sạch lại và vài app thông dụng nó backup rất nhanh, chỉ tầm 2p đổ lại là xong, bữa cháu cài nhiều app nên gần 1h mới xong á bác, thôi kệ chịu khó 1 lần sau đỡ phải cài app lại lâu lắm, các app này cháu đã kích hoạt bằng key hết rồi, chỉ có mấy app dùng thuốc cháu ko cài thôi, sau win ì ạch quá thì bung ra lại rồi update gói KB lên nếu có build mới, win cài sạch chưa cài app mà cái norton nó backup lâu lắm :p
Dung lượng C càng lớn thì nó nén càng lâu , nhất là các file rác update win xong người dùng chưa xóa mà chạy backup .
Bạn cũng có thể thử Macrium xem sao .
Tôi thì test cả 2 nó xem xem nhau vì ổ C ko có nhiều tầm 25~27GB thôi

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Dung lượng C càng lớn thì nó nén càng lâu , nhất là các file rác update win xong người dùng chưa xóa mà chạy backup .
Bạn cũng có thể thử Macrium xem sao .
Tôi thì test cả 2 nó xem xem nhau vì ổ C ko có nhiều tầm 25~27GB thôi
Của cháu hôm mùng 1 cháu cài lại hết xong cháu backup file TBI nó hơn 150GB một chút nên nó lâu đó bác, đợt trước nữa thì do cháu chỉ cài lại win và mấy app cơ bản thôi nên backup nó nhanh và nhẹ lắm, để bữa nào cháu cũng thử cái Macrium ạ :)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Của cháu hôm mùng 1 cháu cài lại hết xong cháu backup file TBI nó hơn 150GB một chút nên nó lâu đó bác, đợt trước nữa thì do cháu chỉ cài lại win và mấy app cơ bản thôi nên backup nó nhanh và nhẹ lắm, để bữa nào cháu cũng thử cái Macrium ạ :)
Gồm những gì mà C lên 150GB kinh khủng vậy bạn , nếu là Game thì nên cho qua ổ khác

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Tật xấu chúng ta có thể sửa mà bạn
Terabyte và Macrium 1 khi đã biết dùng nó rồi thì ko thể quay lại cái khác ở thời điểm này , cả Acronis cũng ko thèm dòm đến
Cũng đã tạo AnhdvBoot 2.1.1 1 lần > Test Boot xong bỏ đó.
Nay rảnh rỗi > lại tải rồi tạo USB AnhdvBoot 1 lần nữa cho cái USB ở nhà.
Đúng như giới thiệu, bản 2.1.1 Free được lược bỏ khá nhiều app không cần thiết lắm.
USB Boot được chia 1.5GB và chứa DATA chỉ 745MB còn trống 792MB.
Cấu trúc USB cũng khác hoàn toàn so với Anhdv 2020, Part USB Boot nằm trước phần USB DATA

Phần APPS cũng được tách ra nằm trên Part DATA,

Các apps cũng được lược bỏ bớt:

Và đây cũng là lần đầu dùng Macrium để Backup.
Đúng là rất ấn tượng về thời gian backup chỉ khoảng 2.5 phút (cho file Imge 14.5GB với ổ C:\ ~30GB), tốc độ backup luôn ổn định 1.5GB/s.
Phần Giao diện không đẹp lắm > Nhưng rất trực quan, dễ sử dụng, tiến trình rất ít bước.
Phần Restore cũng rất đơn giản, mặc định phục hồi vào ổ đã backup tránh nhầm lẫn.
Có luôn cả phần xem file Image rất thuận tiện.
Có luôn phần backup Part. Boot (hình như Tera không có phần này).
Gần đây Windows Update thường hay làm mất Boot nhiều máy kém tương thích mà dùng hết thuốc cứu Boot không thành công (mình đã gặp và phải cài lại Windows 4-5 máy), có thể dùng Restore Boot từ file backup nha các bạn - không cần bung cả file backup, thời gian chỉ tốn <30s.

Bạn nào chưa dùng Macrium để Backup nên dùng 1 lần cho biết. Nếu không quen ta về Ghost hay TrueImage hoặc Terabyte. Ai thích và quen gì dùng nấy thôi.

Have fun!

Clubxiangqi

Búa Gỗ Đôi
Bạn có xem video này chưa, tuy rằng họ dùng bộ boot của DLC nhưng bạn có thể áp dụng thử với bản của @anhdv, tôi thấy họ chạy lệnh từ cmd tới 2 lần khác nhau:

mình đã tải dlc boot 2019 v3.6 về để ghost thử
tiếc là ghost trong dlc boot là bản 11.x
mà file ghost đã tạo là bản 12.x (trong anhdvboot là bản 12.x)
giờ ko rõ có cách nào chỉnh sửa update bản ghost trong dlc boot thành bàn ghost 12.x không nhỉ
:(

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
mình đã tải dlc boot 2019 v3.6 về để ghost thử
tiếc là ghost trong dlc boot là bản 11.x
mà file ghost đã tạo là bản 12.x (trong anhdvboot là bản 12.x)
giờ ko rõ có cách nào chỉnh sửa update bản ghost trong dlc boot thành bàn ghost 12.x không nhỉ
:(
Người ta kêu coi clip Hướng dẫn khắc phục lỗi Ghost SSD (Lỗi 8027)
Clip là fix trên DLC Boot, ông xem cách fix rồi làm thử trên Anhdv Boot.

Tải DLC Boot về làm giề.

Clubxiangqi

Búa Gỗ Đôi
Người ta kêu coi clip Hướng dẫn khắc phục lỗi Ghost SSD (Lỗi 8027)
Clip là fix trên DLC Boot, ông xem cách fix rồi làm thử trên Anhdv Boot.

Tải DLC Boot về làm giề.
bạn đọc ko kỹ rồi chat,đến nản.
tìm hiểu qua đa số bị lỗi ngay từ lúc đầu chạy file gho (8027)...còn của mình dc hơn 70% mới lỗi...nói lại luôn đã thử trên anhdv boot ko dc lên mới cài thử dlc boot coi sao !!!!

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bạn đọc ko kỹ rồi chat,đến nản.
tìm hiểu qua đa số bị lỗi ngay từ lúc đầu chạy file gho (8027)...còn của mình dc hơn 70% mới lỗi...nói lại luôn đã thử trên anhdv boot ko dc lên mới cài thử dlc boot coi sao !!!!

Tôi có xem lại cái usb cũ của DLC với bản Winpe10, mở Nortonghost thì tôi thấy nó là bản 12 như hình:

Với bản của Anhdv thì tôi vào phần Apps, chọn từ Backup tools, tôi chép thử file GHOST_x64.exe và chép trừ hao luôn file Ghost_x64.cmd vào DLC part, chạy thử file exe từ WinPE10 của DLC thì tôi có hình sau đây:

Thấy nó hiện như thế nhưng không chạy soft nên không biết hiệu quả thế nào nha bạn. Chạy không được thì đừng phiền trách tôi nhé.

Clubxiangqi

Búa Gỗ Đôi
Tôi có xem lại cái usb cũ của DLC với bản Winpe10, mở Nortonghost thì tôi thấy nó là bản 12 như hình:

Với bản của Anhdv thì tôi vào phần Apps, chọn từ Backup tools, tôi chép thử file GHOST_x64.exe và chép trừ hao luôn file Ghost_x64.cmd vào DLC part, chạy thử file exe từ WinPE10 của DLC thì tôi có hình sau đây:

Thấy nó hiện như thế nhưng không chạy soft nên không biết hiệu quả thế nào nha bạn. Chạy không được thì đừng phiền trách tôi nhé.
cám ơn bạn nhiều
bản dlc boot hình như tác giả ngừng phát triển rồi...lên chắc cũng ko update lên ghost mới
lỡ dùng anhdv bản ghost mới tạo lên giờ cũng khó.
thôi đành bỏ qua,nào có thời gian tìm hiểu thêm mấy sw khác :)
cũng hên có tạo 1 backup trên win 10

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
cám ơn bạn nhiều
bản dlc boot hình như tác giả ngừng phát triển rồi...lên chắc cũng ko update lên ghost mới
lỡ dùng anhdv bản ghost mới tạo lên giờ cũng khó.
thôi đành bỏ qua,nào có thời gian tìm hiểu thêm mấy sw khác :)
cũng hên có tạo 1 backup trên win 10
Tôi thấy có cái này boot độc lập nè