Hỏi/ Thắc mắc - Ảnh hưởng của đứt cáp quang biển!!! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ảnh hưởng của đứt cáp quang biển!!!

ga con nho

Gà con
Dear các bạn, cho mình hỏi, cáp quang biển bị đứt sẽ ảnh hưởng đến đường truyền Internet ở nước ta, chỉ ảnh hưởng đến khi xem trang web nước ngoài, còn web ở trong nước có bị ảnh hưởng k? Mình thấy Youtube không bị ảnh hưởng gì, vì youtube có Server ở Việt Nam phải không? hay vấn đề nào khác. Các bạn giải thích giúp mình nhé!!! Thanks nhiều!

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Theo hiểu biết hạn hẹp của mình nhé, đứt cáp quang biển luôn ảnh hưởng đến internet nước mình đi ra quốc tế, ví dụ như các trang .com .net v.v... Internet trong nước không bị ảnh hưởng gì hết, nhưng cũng tuỳ theo dịch vụ nha, nếu đặt server ngoài nước thì tất nhiên cũng chịu ảnh hưởng. Cái nữa là, các nhà cung cấp Internet trong nước có thể còn tuyến cáp dự phòng khác, lúc cần thiết họ sẽ phân bổ lưu lượng sang tuyến dự phòng nhằm hạn chế phần nào ảnh hưởng. Về Youtube, thì server đặt ở Singapore đó bạn.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
tùy vào cọng cáp nào nhé. có cáp outline, có cáp inline, có cáp vừa outline vừa inline.
đứt cọng bên ngoài thì Facebook lag, đứt cọng bên trong thì zalo vng vtc game lag.
đứt cọng vừa ngoài vừa trong thì.........đều lag {rofl}

ga con nho

Gà con
Theo hiểu biết hạn hẹp của mình nhé, đứt cáp quang biển luôn ảnh hưởng đến internet nước mình đi ra quốc tế, ví dụ như các trang .com .net v.v... Internet trong nước không bị ảnh hưởng gì hết, nhưng cũng tuỳ theo dịch vụ nha, nếu đặt server ngoài nước thì tất nhiên cũng chịu ảnh hưởng. Cái nữa là, các nhà cung cấp Internet trong nước có thể còn tuyến cáp dự phòng khác, lúc cần thiết họ sẽ phân bổ lưu lượng sang tuyến dự phòng nhằm hạn chế phần nào ảnh hưởng. Về Youtube, thì server đặt ở Singapore đó bạn.
vậy mà mình nghỉ nó đặt ở Hà Nội chớ, Vậy sao youtube không bị ảnh hưởng khi đứt cáp vậy bạn?

ducuong

Group Partner
Sẽ hơi dài dòng nhưng mà để bạn hiểu nôm na thì nó sẽ như thế này:

Trong đường cáp quang sẽ có rất nhiều đường khác nhau, tạm hiểu vậy đã, còn việc bị đứt hoàn toàn là rất thấp và nếu đứt thật đi nữa thì thôi, chẳng vào được các trang nước ngoài luôn chứ ko phải load lâu đâu.
Thì trong số các đường cáp quang nằm trong 1 sợi cáp to đấy, mình có thể nói là có 100 sợi đi cho dễ hiểu. Những thằng này sẽ được chia về các đơn vị chủ chốt trong mảng viễn thông như thằng VNPT và Viettel chẳng hạn. Thì tại sao lại có hiện tượng bị lag mạng khi nói là đứt cáp quang biển. Ở đây như mình nói 100 sợi kia thì sẽ có, 20 sợi phục vụ giải trí của người dân, 50 sợi phục vụ cho doanh nghiệp và các hệ thống cần tới chúng, 20 sợi cho khối chính phủ và các quốc gia nằm trong lãnh thổ VN, còn 10 sợi còn lại thì phục vụ riêng cho nhu cầu Vip như một số doanh nghiệp hoặc ngay cả cá nhân muốn có đường truyền riêng chẳng hạn.

Có 2 vấn đề sau ảnh hưởng đến tốc độ mạng mà trước tiên bạn phải hiểu là, đường mạng đi Quốc Tế về đến VN mình để sử dụng là chúng ta phải trả phí cho nó, như việc nhà nước mình mua điện của nước ngoài ý, giá chắc chắn sẽ đắt hơn, nhưng mình tại tiếp nhận thông tin rộng hơn không gò bó chỉ trong khu vực VN.

Thì như các trang nói là, hiện tuyến cáp quang biển đang bị đứt nên ảnh hưởng đến đường truyền cái này thì chẳng có bên nào xác thực cả với tình hình dịch bệnh như hiện tại thì mình chỉ nói ra ý kiến cá nhân để bạn tham khảo thôi nhé. Người dân ở nhà, đặc biệt là trẻ em học online ở nhà hết, tiền mạng hàng tháng vẫn giữ nguyên không tăng. Thì như mình nói ở trên, hạ tầng cho chi phí mạng QT dành cho hộ gia đình bị tăng vọt, quá tải là điều hiển nhiên. Như kiểu bạn nạp thẻ đt có 100 nghìn hàng tháng không thay đổi, nhưng mùa dịch bạn gọi tá lả lên tới 200 nghìn trong khi chỉ cần trả 100 nghìn thôi ý. Thì lúc này nhà mạng sẽ làm gì. Đó là bóp băng thông hoặc bản thân chúng ta tự bóp nhau. Tại sao lại phải bóp thì bạn phải hiểu với 1 đường mạng QT 5mb giá rất cao, nó trong khoảng 15 đến 20tr 1 tháng. Nên tiền net 120k hay 300k 1 tháng của bạn đóng chẳng thấm vào đâu cả, nên tại sao người ta có câu "Đường mạng chia sẻ" là vậy, 1 cột bốt điện hay bốt mạng tổng ở đầu khu nó có 100 cổng chính thì nó mỗi 1 cổng mạng đi vào nó chia cho vài chục hộ ở trong thì nó mới có lãi. Nên việc dịch dã ở nhà hết cả lũ, xem youtube, xem facebook tiktok làm cho hạ tầng bị quá tải. Và việc giới hạn này sẽ bị ảnh hưởng vì sao?. Cái này lại nói đến việc hỗ trợ khách hàng. Nếu mạng chập trờn, không vào được thì chắc chắn các bạn sẽ gọi lên tổng đài chửi đúng không? chưa kể còn ông to bà lớn cũng cùng khu chẳng hạn bla bla..... rất nhiêu nhương, ảnh hưởng đến uy tín và chất lượng. Thì lúc này, họ sẽ phải rút 1 số đường truyền từ các gói mạng của DN hoặc các gói bổ sung để làm cho nó ko bị quá tải. Làm sao để mọi người bạn ngày vẫn có thể dùng được, con cái vẫn học online tạm được chứ ko mất hẳn :D. Còn vì sao các nhà mạng lại thi nhau mail tới người dùng là do đứt cáp, thì rất đơn giản....... Họ không có thời gian ngồi giải thích dài như mình cho từng khách hàng nghe được, mà nghe xong chắc cũng chẳng hiểu, nên chốt lại dùng từ "Đứt cáp" đếu phải giải thích nhiều, mà lúc này nhà mạng cũng ko mang tiếng, khách hàng thì ờ, à, thông tin này anh cũng nghe qua.... đâu lại vào đấy, giảm thiểu mất uy tín, đỡ phải giải thích nhiều, nhanh gọn.
Rồi thì tại sao ban ngày dùng được, đến đêm lại chậm. Ờ thì cái này hiểu đơn giản là, ngày ăn rồi thì đêm ngủ nghỉ đi, dùng làm gì.... để cho nó còn bù vào phần vênh ban sáng đã mở thêm ra chứ. Đến đêm lại còn phục vụ các bố chơi game với xem xiếc nửa thì toi, tiền đâu ra bù vào. Thu thêm phí 20 50k các bố chẳng kêu trời lên. Nên là cắt. Xong

Còn nói vê Youtube thì nhiều, hay có thể là Google đi. 1 là nó có hệ thống đặt tại VN, nhưng cái cốt lõi như mình nói ở trên kìa, nó nhiều tiền, nên việc nó thuê riêng 1 hay nhiều đường mạng sang QT là chuyện bình thường, dân xem tẹt ga, kết nối thoải mái. Còn những dịch vụ khách không có máy chủ ở VN thì chắc chắn chậm thôi, hoặc nếu cải thiện nó sẽ thuê đường truyền riêng như trên, và VPN là 1 giải pháp từ người dùng cuối muốn sử dụng trong thời gian khó khăn này chẳng hạn.

Tóm cái váy lại, do phí QT đắt, nhóm khách hàng giá trị thấp lại sử dụng nhiều, nên là bóp. Có vậy thôi.
Và đây cũng là hiểu biết sơ qua của mình nôm na nó như vậy, chắc chắn sẽ ko chi tiết thêm được nữa thì mong các bạn đóng góp thêm cho thớt hiểu. Còn để hiểu sâu thì thôi, chịu chết.