Nhờ tư vấn - Âm thanh laptop nhỏ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Âm thanh laptop nhỏ

nxlongth

Búa Gỗ
Hello mọi người,
Mình cài mới win 10 bản 64bit đc 1 thời gian rồi (hình như 2 tháng trước), cài đầy đủ card âm thanh, thời gian đầu thì âm thanh khá to (mình có cài thêm DFX), tuy nhiên khoảng 2 tuần trở lại đây thì âm thanh nhỏ hơn, mặc dù mình không đụng đến phím âm thanh. Xin nói thêm là cái này (đầu tiên âm thanh to, sau đó nhỏ dần theo thời gian sử dụng win), không phải là lần đầu tiên, mình đã thử reset hay cài win mới nhưng vẫn thế. Cao nhân nào biết nguyên nhân & cách khắc phục thì hướng dẫn với nhé, cảm ơn nhiều.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Laptop/Desktop của bác là hãng nào? Driver âm thanh thì tốt nhất cứ lên web của hãng mà download là chắc ăn nhất.
Driver âm thanh thì hãng độc quyền nhé không phải muốn cài driver âm thanh là dễ đâu. Ví dụ như tôi đang dùng con DELL optiplex 780 trước cài lại win 7 chạy bình thường và một lần bị lỗi win thì do lười nên"ôm" 1 cái wandriver offiline 2GB về cho nó cài cho nhanh xong thì nó cài cái driver của Realtek trong khi máy tôi đang dùng chạy chip âm thanh là IDT, kết quả là âm thanh ra chỉ 1 bên loa thôi. Tháo cái driver audio của realtek ra lặn lội lên web DELL tìm driver audio đúng theo đời mới thì lại âm thanh đều 2 loa.
=> Cách giải quyết là cứ driver máy thì lên trang chủ download là chuẩn nhất. Bác tháo cái driver cũ trong Manage win ra rồi lên web hãng down xuống là chuẩn nhất. Không thì bác up cái đời máy lên đây để ae tìm hộ cho bác.

Ap24hHN

Búa Gỗ
Bác có biết tình trạng loa máy bác màng có bị sao không ạ?nếu màng loa không vấn dề gì hì có thể do cài đặt trên máy hay drive đang không đúng thôi ạ,hoặc kiểm tra cả cap nối loa nữa ạ!

nxlongth

Búa Gỗ
Laptop/Desktop của bác là hãng nào? Driver âm thanh thì tốt nhất cứ lên web của hãng mà download là chắc ăn nhất.
Driver âm thanh thì hãng độc quyền nhé không phải muốn cài driver âm thanh là dễ đâu. Ví dụ như tôi đang dùng con DELL optiplex 780 trước cài lại win 7 chạy bình thường và một lần bị lỗi win thì do lười nên"ôm" 1 cái wandriver offiline 2GB về cho nó cài cho nhanh xong thì nó cài cái driver của Realtek trong khi máy tôi đang dùng chạy chip âm thanh là IDT, kết quả là âm thanh ra chỉ 1 bên loa thôi. Tháo cái driver audio của realtek ra lặn lội lên web DELL tìm driver audio đúng theo đời mới thì lại âm thanh đều 2 loa.
=> Cách giải quyết là cứ driver máy thì lên trang chủ download là chuẩn nhất. Bác tháo cái driver cũ trong Manage win ra rồi lên web hãng down xuống là chuẩn nhất. Không thì bác up cái đời máy lên đây để ae tìm hộ cho bác.
Mình dùng Vaio nhé bạn. Cái laptop (VPCCW23FX) của mình là đời cũ lắm rồi nên tìm driver khá mệt.

nxlongth

Búa Gỗ
Bác có biết tình trạng loa máy bác màng có bị sao không ạ?nếu màng loa không vấn dề gì hì có thể do cài đặt trên máy hay drive đang không đúng thôi ạ,hoặc kiểm tra cả cap nối loa nữa ạ!
Loa của mình bình thường nhé bạn, vấn đề là khi cài win xong, loa phát to, nhưng 1 thời gian sau (khoảng 1 tháng hay 2 tháng gì đó) tự dưng loa bé lại hẳn, mặc dù mình có dùng DFX.

huuhieu012345

Rìu Sắt
Mình dùng Vaio nhé bạn. Cái laptop (VPCCW23FX) của mình là đời cũ lắm rồi nên tìm driver khá mệt.
Máy này trên web hãng chỉ có cho win 7 thôi. Win 10 thì không rành do chưa dùng {byebye} . Mỗi hãng có cái tinh chỉnh phần mềm riêng phù hợp cho phần cứng của mình. Không phải cứ driver Realtek là mọi máy đều dùng ngon lành đâu.

Ap24hHN

Búa Gỗ
Loa của mình bình thường nhé bạn, vấn đề là khi cài win xong, loa phát to, nhưng 1 thời gian sau (khoảng 1 tháng hay 2 tháng gì đó) tự dưng loa bé lại hẳn, mặc dù mình có dùng DFX.
Thế thì bác kiếm drive khác xem hoặc update nó lên xem,nếu bác chắn chắc thế thì là phần mềm thoi

caniquyvnz

Rìu Bạc
Thím cắm dô tay phone or cho ra loa ngoài coi nghe có bình thường không?? ?