AE Vn-z thường lui tới các diễn đàn IT nào ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

AE Vn-z thường lui tới các diễn đàn IT nào ?

KingOfKings

Búa Gỗ Đôi
Nhận thấy các diễn đàn IT ngày nay vắng bóng và không còn nhiều như những năm trước , không biết là đã đổi tên hay như thế nào , Vô tình mình mở file note củ trong PC các diễn đàn củ thì nay không còn dc bao nhiêu , qua đây AE cho hội giờ thì những diển đàn nào hoạt động mạnh trong lãnh vực IT và công nghệ vậy , để mình cập nhật lại

Poor Choy

Búa Gỗ Đôi
Ở Việt Nam thì có Tinh Tế với VOZ là lớn mạnh thôi bác, phần còn lại thì mờ nhạt quá không nhớ đến. Sau đây là một vài diễn đàn mình thường sinh hoạt:
- Techrum: Đưa tin công nghệ, hàng ngày tổng hợp ứng dụng giảm giá/miễn phí trên App Store/Google Play.
- Canhme: Các chương trình của các bên hosting, thông tin về hosting/web/VPS/cloud server nói chung.
- CNTTQN: VN-Z không có thì mình sang bên này, kết hợp hai bên thì khá đầy đủ.
- Linkneverdie: Diễn đàn (?) giúp đỡ nhau dùng phần mềm bản quyền dù chưa trả tiền mua bản quyền phần mềm, họ vẫn động viên thành viên mua bản quyền nếu có thể. Đã tồn tại hơn 5 năm (mình nhớ mang máng v1 LND là 2014 hay sao ấy, không rõ lắm). Chủ yếu họ thảo luận trên nhóm Facebook.
- DDTH: Diễn đàn từ xa xưa, nay vẫn hoạt động nhưng dường như không được quản lý sát sao, toàn spam quảng cáo.
- GameVN: Một cái tên quen thuộc khác, bây giờ không được sôi động như trước nhưng vẫn còn nhiều thành viên tích cực, môi trường chất lượng, có server Discord khá xịn.
- ITFORVN: Không phải là forum nhưng cho vào đây vì mình thấy trang này khá đáng cân nhắc. Họ có nhóm Telegram rất xôm.

Ngoài ra thì mình thường vào Reddit và các board/diễn đàn:
Reddit:
r/software
r/tails
r/sysadmin
r/datahoarder
r/tor
(nhiều lắm kể không hết, ngoài ra có Voat thay cho Reddit cũng có sub công nghệ).

Vào Quora (hỏi đáp, nhưng không hỗn loạn như Yahoo) cũng nhiều cái hay lắm, và StackOverflow nữa (anh em nào chăm tìm mạng không thể không biết cái này).

4ch:
/g/, /t/, /sci/, /vg/, /v/, mấy board game nói chung
Endchan hay 8k/7ch và các imageboard đều có board công nghệ khá hay.

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
@Poor Choy | Trang linkneverdie thời đầu mới ra mình có vào. Sau thấy Admin của web nói chuyện ko tôn trọng người khác nên thôi cho qua
Với lại game từ trang đó đa số lấy từ chỗ khác về. Mình thà down vài trang uy tín bên nước ngoài còn hơn vào trang đó
Cũng có nghe phốt trang đó 1 thời gian là cài domain (block) vào file hosts của Windows. Ko cho truy cập vào các trang download game khác. Tốt nhất là ko nên down game ở trang đó, giờ trang download game đầy ra. Link Maxspeed rất nhiều

leminhhp90

Búa Gỗ
4rum hồi trước nở rộ, từ hồi có fb là xịt gần hết
Giờ thì mình vẫn vào 1 số trang techrum, vn-z, voz là thường xuyên, ngoài ra có một số nhóm trên fb, hoặc là website kiểu genk, khoahoc. Chủ yếu vào cập nhật ít kiến thức mới theo kiểu đọc báo chứ cũng không tham gia nhiều

Poor Choy

Búa Gỗ Đôi
@Poor Choy | Trang linkneverdie thời đầu mới ra mình có vào. Sau thấy Admin của web nói chuyện ko tôn trọng người khác nên thôi cho qua
Với lại game từ trang đó đa số lấy từ chỗ khác về. Mình thà down vài trang uy tín bên nước ngoài còn hơn vào trang đó
Cũng có nghe phốt trang đó 1 thời gian là cài domain (block) vào file hosts của Windows. Ko cho truy cập vào các trang download game khác. Tốt nhất là ko nên down game ở trang đó, giờ trang download game đầy ra. Link Maxspeed rất nhiều
Mình không rõ đến bây giờ họ còn sửa file host hay không, nhưng các file cài đặt phần mềm từ trước thì vẫn thế. Vụ này xảy ra khoảng năm 2017 khi họ cáo buộc một trang khác lấy trộm phần mềm bên LND. Trang này có cái hay là có cái FAQ đồ sộ, anh em vào tìm hiểu mở mang kiến thức, tránh lỗi game cũng được.

Hamano Kaito

Moderator
@Poor Choy | FAQ cũng chủ yếu họ mò tìm lỗi trên các trang diễn đàn lớn. Tổng hợp lại cho tiện thôi
Đối với 1 tay IT bình thường thì quá dễ. Còn đối với người dùng bình thường thì quá khó
Cho dù họ có đọc cái đó họ cũng ko hiểu rõ lỗi thế nào.. Và khi hỏi thì bị Admin bên đó nói nặng lời, mình ko vào trang đó là lý do đó đấy...Cách ăn nói khá là bảo thủ
---------
Mà cài game cr-ack thì phải chấp nhận tìm tòi lỗi sao đó mới cứng tay được. Ai cũng như vậy hết cả
Với lại bây giờ cr-acker rất tốt bụng. Bạn ko cần lo các thư viện động thiếu nữa. Họ chèn vào hết, chứ ko có khó khăn như xưa
Còn các kết nối Online thì chỉ cần xem youtube. 1 số trang admin tự cr-ack fix online rồi share ra luôn
Đối với cr-ack fix online thì Nga là số 1 {tongue}

nokia7650

Búa Đá
Trước thường vào nhất là VN-Zoom, BF (chém gió, giao lưu với 1 số anh em thích làm thơ) và Tinh Tế (reg nick lâu rồi nhưng rất ít bài).
Sau này vào Tinh Tế có vẻ nhiều hơn so với vn-z.vn, nhưng điểm chung là hiện cả 2 đều rất ít comment, chủ yếu đọc thôi B-)

meebo

Rìu Vàng Đôi
Mình thì bèo bọt thôi:
[List hay vào]
vn-z.vn​
nsaneforums.com​
forums.mydigitallife.net​
rsload.net <- Hàng repack nằm đây​
lrepacks.ru <- Hàng repack và Teamviewer không bao giờ bị bắt ở đây​
sergeistrelec.ru <- Nơi chưa bộ Mini windows cứu hộ của Sergei Strelec cập nhật liên tục​
[List ít vào - nhưng cũng "không phải dạng vừa đâu"]
ru-board.com​
madbadjack.com​

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
forum việt thì gắn bó vs Vnz, tinh tế, techrum, hdvietnam
forum tây thì chơi iosgod, crackwatch

Crackwatch trang này giống như kiểu là trang tin tức về thông tin game đã bị cr-acker bẻ khóa. Thường thì nó ko được gọi là 4rum

@meebo | Nếu đã vào mấy trang Nga bên trên thì bạn ko thể bỏ qua rutracker được. Một trang diễn đàn về torrent FREE lớn nhất từ Nga và rất chất lượng

meebo

Rìu Vàng Đôi
Trước thường vào nhất là VN-Zoom, BF (chém gió, giao lưu với 1 số anh em thích làm thơ) và Tinh Tế (reg nick lâu rồi nhưng rất ít bài).
Sau này vào Tinh Tế có vẻ nhiều hơn so với vn-z.vn, nhưng điểm chung là hiện cả 2 đều rất ít comment, chủ yếu đọc thôi B-)
Cá nhân mình thì thấy Tinh Tế như cái trợ chời vì mem đông, bên cạnh đó những bài viết về nhiếp ảnh chụp ảnh cũng rất chất lượng, vấn đề về IPhone, Android (gọi chung là thiết bị di động) review và trên tay bên đó cũng rất sôi nổi.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Crackwatch trang này giống như kiểu là trang tin tức về thông tin game đã bị cr-acker bẻ khóa. Thường thì nó ko được gọi là 4rum

@meebo | Nếu đã vào mấy trang Nga bên trên thì bạn ko thể bỏ qua rutracker được. Một trang diễn đàn về torrent FREE lớn nhất từ Nga và rất chất lượng
ui em cảm ơn anh nhiều lắm. Em thật sự chưa biết đến rutracker cho đến khi anh chỉ. Em bookmark gấp.

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
Đang chiến tranh với trang daominhha.com. :(

Hamano Kaito

Moderator
Đang chiến tranh với trang daominhha.com.

Trang daominhha phải nói Up rất chất lượng đấy bạn. Mình cũng có vào nhưng từ khi bị ddos thì ko thể vào được
Lecch game rất nhanh mà link thì max speed. Giờ mình toàn chơi torrent thôi, kéo xong trả "hạt" vừa đủ sau đó out "hạt" là vừa
Đẹp cả đôi bên

Huynhtam01284

Búa Đá Đôi
Trang daominhha phải nói Up rất chất lượng đấy bạn. Mình cũng có vào nhưng từ khi bị ddos thì ko thể vào được
Lecch game rất nhanh mà link thì max speed. Giờ mình toàn chơi torrent thôi, kéo xong trả "hạt" vừa đủ sau đó out "hạt" là vừa
Đẹp cả đôi bên
Mình cũng tải trên daominhha nhiều và có tạo tài khoản nạp tiền ủng hộ web nữa. Bác cho mình hỏi tải torrent xong rồi trả hạt là làm gì bác nhỉ, làm sao để trả hạt ạ?