6/2021 Google photos sẽ ngừng cung cấp dung lượng miễn phí

haivu
Mình vừa nhận được email của GG gởi, họ thông báo là từ ngày 1/6/2021 sẽ ngừng cung cấp dung lượng miễn phí cho dịch vụ lưu trữ media Photos, cụ thể:

Hơn 5 năm trước, chúng tôi cho ra mắt Google Photos và kể từ đó, sản phẩm này không chỉ là một ứng dụng để quản lý ảnh của bạn. Đây còn là nơi bạn ghé thăm mỗi khi cảm thấy hoài niệm và muốn hồi tưởng quá khứ. Hiện tại, Google Photos là nơi cất giữ hơn 4 nghìn tỷ ảnh và video, bao gồm cả ảnh và video của bạn, ngoài ra còn có 28 tỷ ảnh và video mới được tải lên mỗi tuần. Để lưu giữ được thêm kỷ niệm của bạn cũng như xây dựng Google Photos cho tương lai, chúng tôi thông báo một thay đổi trong chính sách về dung lượng lưu trữ.
Bắt đầu từ ngày 1 tháng 6 năm 2021, tất cả ảnh và video mới được sao lưu ở Chất lượng cao sẽ được tính vào 15 GB dung lượng lưu trữ miễn phí đi kèm với Tài khoản Google hoặc dung lượng lưu trữ bổ sung bất kỳ mà bạn đã mua, tương tự như cách các dịch vụ của Google khác như Google Drive và Gmail đã thực hiện.
Tất cả ảnh và video bạn sao lưu ở Chất lượng cao trước ngày 1 tháng 6 năm 2021 đều không chịu ảnh hưởng của thay đổi này cũng như không được tính vào dung lượng lưu trữ trên Tài khoản Google của bạn. Chính sách này áp dụng cho tất cả nội dung hiện có mà bạn đã tải lên ở Chất lượng cao.
Chúng tôi cân nhắc kỹ quyết định này và hiểu rằng đây là một thay đổi lớn vì vậy chúng tôi muốn thông báo cho bạn biết trước và cung cấp cho bạn tài nguyên để lên kế hoạch cho thay đổi này.

Tất nhiên GG vẫn hào phóng khi giữ nguyên tất cả những gì mình đã gởi cho Photos giữ trước thời hạn trên.

Gã hào phóng nhất rồi cũng tới ngày suy xét lại.

Trả lời

kimcy929

Búa Gỗ
Sự kiện này cũng đã được dự đoán từ khi dịch vụ Google Photos được công bố toàn cầu nên việc chấm dứt này cũng không quá bất ngờ.

#ThankGooglePhotos.

Chuẩn luôn bạn ạ, ngày ngày mà nhìn cả đống tiền bị trôi đi thì làm gì có thằng nào chịu nổi. Hơn nữa kinh doanh là phải có lợi nhuận, còn không thì vứt mịa kinh doanh đi.

mình có chuyển qua dùng OneDrive thấy khá rẻ, 250k/năm dc hẳn 1TB. trình quản lý ảnh của nó ko có các tiện ích như GG Photos nhưng nếu chỉ lưu trữ và sắp xếp theo ngày tháng vẫn quá ổn. chưa kể con Samsung mình dùng còn liên kết bộ sưu tập với OneDrive nên cũng tự động tải lên luôn

haivu

Administrator
Thành viên BQT
cũng từ lâu rồi, có cái thói quen, 2 đứa quay lưu trên thẻ hay trên máy chứ k để trên mây, mà máy hay thẻ đều mã hóa để tránh mất, mỗi ngày quay có 1 2 lần, lần chừng tiếng chứ mấy
2 đứa quay zậy ai làm 🤔

Tuc Vang

Rìu Sắt
mình có chuyển qua dùng OneDrive thấy khá rẻ, 250k/năm dc hẳn 1TB. trình quản lý ảnh của nó ko có các tiện ích như GG Photos nhưng nếu chỉ lưu trữ và sắp xếp theo ngày tháng vẫn quá ổn. chưa kể con Samsung mình dùng còn liên kết bộ sưu tập với OneDrive nên cũng tự động tải lên luôn
Bạn mua thế nào mà có 250k/năm thế? Mình mua gói Family trả trực tiếp bằng Visa phải 1tr7 rồi.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Mình đọc thì thấy họ bảo là ảnh và video chất lượng cao thì sẽ tính phí. Chắc còn loại chất lượng không cao vẫn đc miễn phí hj hj
Có chỗ nào nói chất lượng ko cao dc miễn phí vậy bạn?
Tùy chọn sao lưu chỉ có 2 loại là Chất lượng cao và ảnh gốc. Cao ở đây là ảnh đã hạ chất lượng so với ảnh gốc rồi đấy.
Hiện tại thì ảnh High quality thì lưu không giới hạn, Original thì tính vào dung lượng bộ nhớ chung.
Sau thời hạn bên trên thì ảnh lọai nào cũng tính vào dung lượng chung, hết thì phải mua thêm dung lượng.

Sửa lần cuối:

vettinhsau

Rìu Sắt
Nuôi cừu cho béo rồi đến lúc đem đi mổ xẻ thôi mà. Không có gì là miễn phí thực sự, chân lý bất biến.
Ngày xưa yahoo, mỗi tk được tận 1T bên ảnh, cũng ham hố làm vài chục acc 😂😂😂😂

Bạn mua thế nào mà có 250k/năm thế? Mình mua gói Family trả trực tiếp bằng Visa phải 1tr7 rồi.
mình thấy mấy shop bán bản quyền gói Family chỉ tầm 1 -1tr1 cho 6 người thôi, bạn lựa shop nào uy tín là dc. mình mua bên soft4u.vn á bạn

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Mua ở Tiki Office 365 khá rẻ, có thể nói rẻ nhất. Mua family 1 năm có 175k/ người. Gói cá nhân cũng tầm 700k rẻ hơn mua ở web. Do Tiki Tranding phân phối. Nếu muốn rẻ thì cứ rủ 6 người dùng, thật ra chỉ cần 2-3 người là đã rẻ lắm rồi.
Còn ví dụ không kiếm đủ 6 người thì chắc đăng bài ở VN-Z kiếm người sử dụng chung cũng có. 1Tb không biết lưu gì cho hết nữa. Ảnh của em thêm ba má các kiểu thì max cũng 8Gb thôi còn tài liệu không đáng kể :v Mua an toàn không lo với sợ đỡ backup lằng nhằng.

Sửa lần cuối:

5Characters

Rìu Sắt
Nhiều người xài free quen rồi á mà :)), với lượng người dùng của Google thì cho up ảnh chất lượng cao vẫn còn nhân từ chán.
Google còn cho hẳn 15Gb miễn phí, không nhưng hãng nào đó

miraclekt

Búa Gỗ
Không có gì bất ngờ...Cơ mà trước giờ không có nhiều hình phải lưu đến thế, chả ảnh hưởng.

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Mua ở Tiki Office 365 khá rẻ, có thể nói rẻ nhất. Mua family 1 năm có 175k/ người. Gói cá nhân cũng tầm 700k rẻ hơn mua ở web. Do Tiki Tranding phân phối. Nếu muốn rẻ thì cứ rủ 6 người dùng, thật ra chỉ cần 2-3 người là đã rẻ lắm rồi.
Còn ví dụ không kiếm đủ 6 người thì chắc đăng bài ở VN-Z kiếm người sử dụng chung cũng có. 1Tb không biết lưu gì cho hết nữa. Ảnh của em thêm ba má các kiểu thì max cũng 8Gb thôi còn tài liệu không đáng kể :v Mua an toàn không lo với sợ đỡ backup lằng nhằng.
Nội nhóc tì của anh, ảnh video của nó hết vài trăm GB rồi.

mrJaden

Rìu Bạc
mình cũng đang dùng 365 bên soft4u, 2trăm mấy k 1 năm, mod cho mình xin link tiki vs, thank AD :))

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Nội nhóc tì của anh, ảnh video của nó hết vài trăm GB rồi.
chụp ảnh với quay vid bằng Iphone đúng không anh, thằng Iphone chụp với quay dung lượng nặng phết.
mình cũng đang dùng 365 bên soft4u, 2trăm mấy k 1 năm, mod cho mình xin link tiki vs, thank AD )
Gửi bạn nha, ở trên em cũng tính đăng link rồi, mà nhìn giống quảng cáo quá nên thôi. Sẵn bác hỏi nên gửi luôn.
Mã:
https://bit.ly/2H66XiM