Hỏi/ Thắc mắc - 20 triệu liệu có PC Stream game ngon ??? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc 20 triệu liệu có PC Stream game ngon ???

NaritaUmI

Gà con
Như các anh đã thấy ở Title là câu hỏi của em
Em bỏ máy tính đến nay cũng gần 7 8 năm giờ muốn chơi lại nhưng mất căn bản quá nhờ các anh em trên diễn đàn hỗ trợ em build 1 cấu hình có thể Stream ổn trong tầm giá trên
(CS: GO ; GTA V Roleplay; Naraka; DOTA ; ....)

sonha

Rìu Sắt
Toàn game e-sport như này thì các chip đời mới bây giờ đều có thể chơi đc mà không cần card rời, 20 tr cả màn thì chắc nên lấy con cpu AMD với ram 16gb kênh đôi là ổn. Ak stream thì còn mất tiền cho webcam với mic nữa.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Toàn game e-sport như này thì các chip đời mới bây giờ đều có thể chơi đc mà không cần card rời, 20 tr cả màn thì chắc nên lấy con cpu AMD với ram 16gb kênh đôi là ổn. Ak stream thì còn mất tiền cho webcam với mic nữa.
Screenshot 2022-07-26 102643.png

Cấu hình này chắc ổn nhỉ

NaritaUmI

Gà con
Đoa giờ chưa thử dòng AMD cũng tính lên chip và VGA AMD nhưng chưa biết sao
Tính chơi Intel cho ăn chắc mặc bền các anh ạ :v

HappyLucifer

Búa Gỗ Đôi
Chơi game esport kiếm thêm con màn 144hz nữa cũng thêm tầm 4tr-6tr.

Stream bác còn phải đầu tư cả mic với webcam nữa. Nên bác canh sale mấy ngày giảm giá trên Shopee với Lazada mua cho rẻ hơn được vài triệu. Mã giảm em cũng không cần nhiều đâu vì mấy mã ngon chẳng đến lượt mình. Nên em chỉ cần mã freeship tối đa 70k, mã giảm 7% hàng điện tử với gần đến ngày sale bác vào nông trại Shopee trồng mấy cây giảm 100k đơn từ 300k hàng điện tử để có mã. Em mới build xong bộ máy để làm đồ hoạ 2D, 3D và chơi game (LoL, Valorant,...) trong 10 năm nữa. Tổng thiệt hại có trên ~16tr xíu đầy đủ cả (không có card rời vì iGpu đủ dùng).

Chip ngon bổ rẻ nhất trong tầm giá thì bác cứ phải quất em i5 12400 new tray. Em không chơi dòng F vì em cần cái iGpu (để encode, decode) và em không có card rời. Em không mua fullbox vì sẽ đắt hơn mấy trăm nữa và tản stock nó hơi cùi so với công việc mình sử dụng. 12th intel nó ngon thế nào bác lên GG sẽ thấy hết. Hiệu năng hơn cả i9 11th, ryze 5 5600. Em mua có 3tr5.

Vì không có tản stock nên em làm em tản khí. Với socket 1700 thì em lấy tản khi SSTC AC3H92RGB. Vừa vặn lại rẻ có 250k.

Main thì H610 cũng đủ dùng nhưng khuyên thật bác lên B660 sẽ có hiệu năng ngon hơn. Em mua Gigabyte B660 D3SH vì có 4 khe ram sau này tiện nâng cấp nữa. Bác muốn ngầu hơn thì lấy B660 Tuf gaming. Em mua mất 2tr7.

Nguồn em quất em Infinity ECO 650W V2 80 plus hiệu suất nhỉnh hơn V1. Mà rẻ và ngon trong tầm giá dưới 1tr. Em mua 620k.

Ram bác nên làm 2 thanh thay vì 1 để tận dụng Dual chanel. Ram em chọn 8G DDR4 Corsair Vengeance. Tổng 2 thanh tầm 1tr5.

Ổ SSD em lấy em SSD m.2 Nvme Samsung 512Gb là bản OEM của 980 pro. Bản OEM nên không check bằng phần mềm được. Vì main B660 có PCIe 4 nên tội gì không tận dụng em nó. Chi phí có 1tr5.

Ổ HDD em làm em WD blue 1TB 7200rpm mua bóc máy nên mới tinh. 560k.

Màn hình em lấy em AOC 24G2 144hz từ GearVN giá 4tr5. Chat với nhân viên tư vấn rồi cho tên, số điện thoại, địa chỉ ,cọc 30% tiền hàng là được freeship toàn quốc đến tận giường.

Card màn hình em không biết nên không dám tư vấn.

Case thì tuỳ bác vì nó tuỳ thuộc vấn đề thẩm mĩ nữa. Em mua case Xtech F1 510k. Chuột với bàn phím thì em có rồi nên không mua nữa. À bác phải mua thêm keo tản nhiệt nếu chưa có nhé ;)

Sửa lần cuối:

NaritaUmI

Gà con
Stream bác còn phải đầu tư cả mic với webcam nữa. Nên bác canh sale mấy ngày giảm giá trên Shopee với Lazada mua cho rẻ hơn được vài triệu. Mã giảm em cũng không cần nhiều đâu vì mấy mã ngon chẳng đến lượt mình. Nên em chỉ cần mã freeship tối đa 70k, mã giảm 7% hàng điện tử với gần đến ngày sale bác vào nông trại Shopee trồng mấy cây giảm 100k đơn từ 300k hàng điện tử để có mã. Em mới build xong bộ máy để làm đồ hoạ 2D, 3D và chơi game (LoL, Valorant,...) trong 10 năm nữa. Tổng thiệt hại có trên ~16tr xíu đầy đủ cả (không có card rời vì iGpu đủ dùng).

Chip ngon bổ rẻ nhất trong tầm giá thì bác cứ phải quất em i5 12400 new tray. Em không chơi dòng F vì em cần cái iGpu (để encode, decode) và em không có card rời. Em không mua fullbox vì sẽ đắt hơn mấy trăm nữa và tản stock nó hơi cùi so với công việc mình sử dụng. 12th intel nó ngon thế nào bác lên GG sẽ thấy hết. Hiệu năng hơn cả i9 11th, ryze 5 5600. Em mua có 3tr5.

Vì không có tản stock nên em làm em tản khí. Với socket 1700 thì em lấy tản khi SSTC AC3H92RGB. Vừa vặn lại rẻ có 250k.

Main thì H610 cũng đủ dùng nhưng khuyên thật bác lên B660 sẽ có hiệu năng ngon hơn. Em mua Gigabyte B660 D3SH vì có 4 khe ram sau này tiện nâng cấp nữa. Bác muốn ngầu hơn thì lấy B660 Tuf gaming. Em mua mất 2tr7.

Nguồn em quất em Infinity ECO 650W V2 80 plus hiệu suất nhỉnh hơn V1. Mà rẻ và ngon trong tầm giá dưới 1tr. Em mua 620k.

Ram bác nên làm 2 thanh thay vì 1 để tận dụng Dual chanel. Ram em chọn 8G DDR4 Corsair Vengeance. Tổng 2 thanh tầm 1tr5.

Ổ SSD em lấy em SSD m.2 Nvme Samsung 512Gb là bản OEM của 980 pro. Bản OEM nên không check bằng phần mềm được. Vì main B660 có PCIe 4 nên tội gì không tận dụng em nó. Chi phí có 1tr5.

Ổ HDD em làm em WD blue 1TB 7200rpm mua bóc máy nên mới tinh. 560k.

Màn hình em lấy em AOC 24G2 144hz từ GearVN giá 4tr5. Chat với nhân viên tư vấn rồi cho tên, số điện thoại, địa chỉ ,cọc 30% tiền hàng là được freeship toàn quốc đến tận giường.

Card màn hình em không biết nên không dám tư vấn.

Case thì tuỳ bác vì nó tuỳ thuộc vấn đề thẩm mĩ nữa. Em mua case Xtech F1 510k. Chuột với bàn phím thì em có rồi nên không mua nữa. À bác phải mua thêm keo tản nhiệt nếu chưa có nhé ;)
Cảm ơn bác vị sự chi tiết :D
Rất cân nhắc bộ bác nói + VGA

Shadowcatz

Gà con
tầm này nếu build 1 dàn Stream game thì cũng không khó :D nếu 20tr chưa màn thì em nghĩ vô tư :D còn 20tr cả màn, thì sẽ phải dành ra 1 khoảng kha khá, tầm 4tr5-5tr để lấy 1 bé màn 165hz cho sếp trải nghiệm một cách mượt mà nhất :( moà stream thì ưu tiên chip nhân luồng nhiều như i5 12400F chả hạn,
Web cam thì chắc tầm 5-600k là có 1 bé 1080p cho sếp stream luông rùi :D, còn mic làm tai nghe là vừa rẻ vừa tiết kiệm nhất.
Nếu sếp chưa build đượt thì để em lên cho sếp cấu hình phù hợp choa

Handrf

Kiếm đá

Bộ này nọ mình build hộ thằng bạn. bạn tham khảo thử. link kiện mình chọn đều loại tốt dùng nhiều năm ok, led RGB lập loè. game full HD cân hết các thể loại esport 120fps